โปรแกรมเอเชียนเกมส์วันนี้ ลุ้นเหรียญวิ่งผลัด 4x100 ชาย, จุฑามาศชิงทองกำปั้นหญิง - 3 ต.ค. ชิง 28 ทอง

โปรแกรมเอเชียนเกมส์ 3 ตุลาคม ชิง 28 ทอง ทีมไทยเข้ารอบชิง ทีมวิ่งผลัด 4x100 เมตรชาย แข่งเวลา 20.25 น. ส่วนวิ่ง 800 เมตรชาย จอชชัว โรเบิร์ต แอทคินสัน ชิงเวลา 19.25 น. ขณะที่ มวยสากล รอบชิงชนะเลิศ รุ่น 50 กก. หญิง "หวาน" จุฑามาศ รักษ์สัตย์ นักชกสาวไทย แย่งเหรียญทองกับ หลู ยู่ จากจีน เริ่มเวลา 15.30 น. ช่อง T SPORTS 7,Thai PBS และ AIS PLAY ถ่ายทอดสด เริ่มเวลา 08.00 น.

การแข่งขันกีฬาเอเชียนเกมส์ ครั้งที่ 19 "หางโจว 2022" ที่เมืองหางโจว สาธารณรัฐประชาชนจีน ประจำวันที่ 3 ตุลาคม 2566 ชิงทั้งหมด 28 เหรียญทอง จากกรีฑา 10 เหรียญทอง เรือแคนู 6 เหรียญทอง มวยสากล 2 เหรียญทอง จักรยาน 2 เหรียญทอง กระโดดน้ำ 2 เหรียญทอง หมากล้อม 2 เหรียญทอง ปีนหน้าผา 2 เหรียญทอง ยิมนาสติก 1 เหรียญทอง และ ยกน้ำหนัก 1 เหรียญทอง ช่อง T SPORTS 7, Thai PBS และ AIS PLAY ถ่ายทอดสด

ไฮไลท์ทัพไทย ประจำวัน อยู่ที่กรีฑา ทีมวิ่งผลัด 4x100 เมตรชายไทย จะลงสนามรอบชิงชนะเลิศ เวลา 20.25 น. ทั้งนี้ ผลการแข่งขัน เมื่อวันที่ 2 ตุลาคม 2566 ในรายการวิ่งผลัด 4 คูณ 100 เมตรชาย รอบคัดเลือก ฮีต 1 ทัพไต้ฝุ่นไทย ไม่มีชื่อของ "เทพบิว" ภูริพล บุญสอน ยอดลมกรดไทยที่คว้าเหรียญเงิน 100 เมตรไปก่อนหน้านี้ เนื่องจากมีอาการบาดเจ็บรบกวน ทำให้รายชื่อทีมผลัดไทยประกอบด้วย ไม้ 1 "ไฟเตอร์" ณฐวรรธ เอี่ยมอุดม, ไม้ 2 "ต้า" สรอรรถ ดาบบัง, ไม้ 3 "เฉาก๊วย" ชยุตม์ คงประสิทธิ์ และ "โอ๊ต" ธวัชชัย หีมเอียด ลงสนามแข่งขันเวลายังดีพอสำหรับการผ่านเข้าสู่รอบชิงชนะเลิศ  ซึ่งในรอบชิงชนะเลิศ จะมีชื่อของ "บิว"ภูริพล บุญสอน ลงแข่งขันในไม้ที่ 4 

รวมถึงวิ่ง 800 เมตรชาย จอชชัว โรเบิร์ต แอทคินสัน นักวิ่งหนุ่มลูกครึ่งไทย-ออสเตรเลีย วัย 20 ปี เจ้าของ 4 เหรียญทองซีเกมส์ ครั้งที่ 31 ที่ประเทศเวียดนาม ลงสนามแข่งขันรอบคัดเลือก ในฮีตที่ 2 วิ่งทำผลงานเข้ามาเป็นอันดับที่ 4 ของฮีต ด้วยเวลา 1.48.18 นาที ซึ่งเป็นการทำลายสถิติดีที่สุดของตัวเอง และผ่านเข้ารอบไปลุ้นเหรียญเช่นกัน

ทศกรีฑาชาย สุทธิศักดิ์ สิงห์ขรณ์ ลงแข่ง 5 รายการแรก วิ่ง 100 เมตร ทำสถิติ 11.15 วินาที อันดับ  6 ทำได้ 827 คะแนน, กระโดดไกล 7.29 เมตร อันดับ 2 ทำได้ 883 คะแนน, ทุ่มน้ำหนัก ทำสถิติ 14.12 เมตร อันดับ 3 ทำได้ 736 คะแนน รวมคะแนนทิ้งสิ้น 2,446 คะแนน รั้งอันดับ 3 เหลือแข่งต่ออีก 5 รายการ 

มวยสากล รอบชิงชนะเลิศ รุ่น 50 กิโลกรัมหญิง "หวาน" จุฑามาศ รักษ์สัตย์ นักชกสาวไทย แย่งเหรียญทองกับ หลู ยู่ จากจีน เริ่มเวลา 15.30 น.  

ขณะที่ ยกน้ำหนัก ไทยส่ง "เวฟ" วีรพล วิชุมา จอมพลังหนุ่มไทย ดีกรี 2 เหรียญทอง 1 เหรียญเงิน เยาวชนชิงแชมป์โลก 2022 ที่ประเทศกรีซ และ 2 เหรียญทอง 1 เหรียญเงิน ชิงแชมป์โลก 2023 ที่ประเทศซาอุดีอาระเบีย ขึ้นเวทีล่าเหรียญทอง รุ่น 73 กิโลกรัมชาย เริ่มเวลา 18.00 น.

ส่วน จักรยาน ประเภทถนน ส่ง เพชรดารินทร์ สมราช และ พีระพล ชาวเชียงขวาง ลงสนามลุ้นเหรียญรายการไทม์ไทรอัลหญิง และชาย โดยฝ่ายหญิง เริ่มแข่งขันเวลา 08.00 น. และ ชาย ชิงชัยเวลา 13.00 น. 

ขณะที่ กีฬาอื่นที่น่าสนใจ แบดมินตัน ประเภทเดี่ยว และคู่ รอบ 64 คน/คู่ และรอบ 32 คน/คู่ เริ่มเวลา 09.00 น. 

โดยการแข่งขันวันนี้ ช่อง T SPORTS 7,Thai PBS และ AIS PLAY ถ่ายทอดสด




ที่มาของภาพ : -
ติดตามช่องทางอื่นๆ:
Website : siamsport.co.th
Facebook : siamsport
Twitter : siamsport_news
Instagram : siamsport_news
Youtube official : siamsport
Line : @siamsport