"ธิดาพร" กวาด 3 แชมป์แบดมินตันแกรนนูลาร์ -เทอมินอล 21

การแข่งขันแบดมินตันในศึก "แกรนนูลาร์ -เทอมินอล 21 แบดมินตัน แชมป์เปี้ยนชิพ 2023" ทัวร์นาเมนต์เก็บคะแนนสะสมของสมาคมกีฬาแบดมินตันแห่งประเทศไทยฯ ในระดับ LEVEL 3 ชิงเงินรางวัลทุนการศึกษารวม 365,600 บาท ที่เทอมินอล ฮอลล์ ห้างสรรพสินค้าเทอมินอล 21 จังหวัดนครราชสีมา เมื่อวันอาทิตย์ที่ 6 ส.ค.2566 เป็นการแข่งขันในรอบชิงชนะเลิศ

คู่ไฮไลท์สำคัญอยู่ใน รุ่นทั่วไป ประเภทหญิงเดี่ยวรอบชิงชนะเลิศ  ธิดาพร กลีบยี่สุ่น มือวาง 2 ของรายการจากบ้านทองหยอด ลงสนามพบกับ  ฐิติพร กล่อมยงค์ จากเอสเอ็มแบดฯ ในแมตช์นี้เกมการแข่งขันทั้งคู่ต่างผลัดกันทำคะแนนได้อย่างสนุกคู่คี่สูสี ก่อนที่จะเป็นทาง ธิดาพร ที่มาโชว์ฟอร์มเก่งคุมรูปเกมทำคะแนนเอาชนะไปได้แบบสรนุก 2-0 เกม 25-23,21-14 ใช้เวลาแข่งขัน 41 นาที คว้าแชมป์ไปครองได้สำเร็จ

จากนั้นในรอบชิงชนะเลิศหญิงเดี่ยวรุ่นอายุ ยู 23 ปี  ธิดาพร กลีบยี่สุ่น มือวาง 2 ของรายการจากบ้านทองหยอด มายํ้าแค้นเฉือนเอาชนะ ฐิติพร กล่อมยงค์ จากเอสเอ็มแบดฯ ไปได้อีกแบบหวุดหวิด 2-1 เกม 22-24,21-19,21-12 ใช้เวลาแข่งขัน 55 นาที คว้าแชมป์ที่สองไปครอง

ส่วนประเภทหญิงคู่รุ่นทั่วไป รอบชิงชนะเลิศ ธิดาพร กลีบยี่สุ่น จับคู่กับ นัทธมน ไล้สวน จากบ้านทองหยอด ช่วยกันเปิดเกมบุกไล่ตบทำคะแนนเอาชนะ หทัยทิพย์ มิจาด กับ ฮัซวานีย์ โมมินทร์ คู่มือวาง 1 ของรายการจากเกตุแก้ว ไปได้ 2-0 เกม 21-17,21-18  ใช้เวลาแข่งขัน 35 นาที คว้าแชมป์ที่สามไปครอง

สำหรับผลการแข่งขันคู่อื่นๆในรอบชิงชนะเลิศมีดังนี้ รุ่นอายุ ยู 9  ปี  ประเภทชายเดี่ยว ณัชพล เกษสุวรรณ(จังหวัดลำปาง)ชนะ นัธทวัฒน์ สุวรรณราช(ลิมิเลสแบดฯ)21-9,21-16, หญิงเดี่ยว  โชติกา สกุลปักษ์(ซีอาร์แบดฯ)ชนะ ปุญธีรา จิรปิติสัจจะ(ศรีราชาสปอร์ตคลับ)21-16,21-8, ชายคู่  นัธทวัฒน์ สุวรรณราช กับ ณัชพล เกษสุวรรณ(ลิมิเลสแบดฯ/จังหวัดลำปาง)ชนะ ภีทธยา เหรียญตระกูลชัย กับ ธนบดี แคนจา(พลสนะแบดมินตัน/ยังค์บลัดคลับ)21-17,21-18, หญิงคู่ ปุญธีรา จิรปิติสัจจะ กับ โชติกา สกุลปักษ์(ศรีราชาสปอร์ตคลับ/ซีอาร์แบดฯ)ชนะ ไอยา ถาวร กับ ปนัดดา จันทะสิงห์(บีบีคลับ อุดร)21-7,21-23,21-12

รุ่นอายุ ยู 11  ปี  ประเภทชายเดี่ยว สุวิจักขณ์ มีชัย(บอยคลับ)ชนะ ภาคิน ม่านมุงศิลป์(เลาหจิตรแบดมินตัน)21-18,21-9, หญิงเดี่ยว กรรณิการ์ ตันมณี(บ้านทองหยอด)ชนะ ปิ่นปิยากร ปานหอม(อีเกิ้ลไทยแลนด์)21-19,20-22,21-19, ชายคู่ สุวิจักขณ์ มีชัย กับ กฤตภาส มัญจกานนท์(บอยคลับ/เคไอพีแบดฯ)ชนะ ณัฐพัฒน์ ภูมิผักแว่น กับ ณัชพล เกษสุวรรณ(แม๊กซิมั่มทีม/จังหวัดลำปาง)21-14,21-11,  หญิงคู่  กรรณิการ์ ตันมณี กับ ปินปิยากร ปานหอม(บ้านทองหยอด/อีเกิ้ลไทยแลนด์)ชนะ ณวรัฎ คุณยศยิ่ง กับ ลดา ศรีวิกูล(นครลำปาง)21-9,21-19  

รุ่นอายุ ยู 13  ปี   ประเภทชายเดี่ยว  วรไพบูลย์ อุดมสิทธิกุล(จัมโบ้ เคพีพีแบดฯ)ชนะ กฤษิกร เชยกีวงศ์ (วีวิน ชลบุรี)22-20,21-18, หญิงเดี่ยว ณัฏฐภร แสงไทย(ที ไทยแลนด์)ชนะ ชณิฏภ์ษฎาฌ์ แหวนทองคำ(อินดี้) 17-21,21-5,21-17, ชายคู่ ธีภพ มณีรัตน์ กับ วรไพบูลย์ อุดมสิทธิกุล(เชียงราย/จัมโบ้เคพีพีแบดฯ)ชนะ ปัณณวัชร์ วงษ์กระสันต์ กับ อณาวิณญ์ หรั่งทิม (อันอิ/เกรทไทยแลนด์แบดฯ) 14-21,25-23,21-15, หญิงคู่ ณัฐฎา เกริกกฤตยา กับ ชณิฏภ์ษฎาฌ์ แหวนทองคำ(เจพีอะคาร์เดมี่/อินดี้)ชนะ ชยุตา คงวัน กับ ณัฏฐภร แสงไทย(ยอดชายแบดฯ/ที ไทยแลนด์)21-13,16-21,21-19

รุ่นอายุ ยู 15  ปี ประเภทชายเดี่ยว ไรอัล อเล็กซานเดอร์ ตัน(บ้านทองหยอด)ชนะ ธนกฤต เล็กยิ้ม(พลสนะแบดมินตัน)17-21,21-18,21-18, หญิงเดี่ยว พัทธรินทร์ เอี่ยมวารีศรีสกุล(สมาคมกีฬาแบดมินตันจังหวัดปทุมธานี)ชนะ แพรพลอย สุทธิวรยานนท์(ยูนิตี้&รวิน)21-10,21-16, ชายคู่  ลูคัส เอกรัฐ เวดเลอร์ กับ วรณัน แสงวณิช(เอสไอเอสบีแบดฯ/ที ไทยแลนด์)ชนะ เพียรวิรุจ สิริวรานุกูล กับ ธนกฤต เล็กยิ้ม(พลสนะแบดมินตัน)21-11,21-17, หญิงคู่  ณัฐพัชร์ บุญสัมพุทธ กับ พธมน มัญจกานนท์(ศิริภูล/เคไอพีแบดฯ)ชนะ ศาริสา จันทร์แพง กับ พัทธรินทร์ เอี่ยมวารีศรีสกุล(เทศบาลเมืองท่าข้าม/สมาคมกีฬาแบดมินตันจังหวัดปทุมธานี)9-21,21-15,21-16, คู่ผสม  ลูคัส เอกรัฐ เวดเลอร์ กับ พธมน มัญจกานนท์(เอสไอเอสบีแบดฯ/เคไอพีแบดฯ)ชนะ ณเดชน์ เกริกกฤตยา กับ ลดามา วงศ์ประชา(เจพีอะคาร์เดมี่/หนุมาน)21-13,21-8    

รุ่นอายุ ยู 17 ปี  ประเภทชายเดี่ยว พัชรกิตติ์ อภิรัชตะเศรษฐ์(บ้านทองหยอด)ชนะ ปัญญพัฒน์ แก้วสุวรรณ(เจพีอะคาร์เดมี่)21-11,21-9,  หญิงเดี่ยว อัญพัชร์ พิชิตปรีชาศักดิ์(บ้านทองหยอด)ชนะ พีรญา เวชวงษ์(บ้านทองหยอด)21-10,21-12,ชายคู่  ธัญเทพ สนิทพงษ์ กับ ธนัชพงศ์ เธียรสิริเลิศ(กุลชลาแบดฯ/@ซีเอ็นเอ๊กซ์)ชนะ ชนายุ มิตรพันธ์ กับ ชยางกูร ไทรทรัพย์ณรงค์(บ้านทองหยอด)12-21,21-17,21-13,  หญิงคู่ กชพร ชัยชนะ กับ ปัณณวีร์ พลเยี่ยม(บ้านทองหยอด)ชนะ พิมพ์ชนก สุทธิวิริยะกุล กับ สุนิสา เล็กจุฬา(บ้านทองหยอด)21-15,21-17,  คู่ผสม ธัญเทพ สนิทพงษ์ กับ ณปภากร ตุงคะสถาน(กุลชลาแบดฯ)ชนะ ชนายุ มิตรพันธ์ กับ กชพร ชัยชนะ(บ้านทองหยอด)21-14,19-21,21-13    

รุ่นอายุ ยู 19 ปี  ประเภทหญิงเดี่ยว อัญพัชร์ พิชิตปรีชาศักดิ์(บ้านทองหยอด)ชนะ รัศมิ์ณชา สมโภชน์(บ้านทองหยอด)21-18,21-18,ชายคู่ นนทกร ทองอ่อน กับ ธนดล ยันต์มงคล(บ้านทองหยอด)ชนะ สุริยะ เจียมวีระบรรยง กับ ราชพฤกษ์ แจ่มใส(สมาคมกีฬาแบดมินตันจังหวัดปทุมธานี/เกตุแก้ว)21-18,21-14,หญิงคู่  เมทิกา พุทธวิลัย กับ ภัทราพร รุ่งเรืองประมง(กุลชลาแบดฯ/บ้านทองหยอด)ชนะ ณปภากร ตุงคะสถาน กับ นนทพร พานิช(กุลชลาแบดฯ)21-14,19-21,21-16,คู่ผสม ราชพฤกษ์ แจ่มใส กับ รฐนนท ชุติกาญจนผล(เกตุแก้ว/ที ไทยแลนด์)ชนะ วีระพงศ์ รุณจัตตุ กับ สาบริน่า โสภิตา เวดเลอร์(เอสไอเอสบีแบดฯ)21-19,19-21,21-16        

รุ่นอายุ ยู 23 ปี  ประเภทชายเดี่ยว อดิศักดิ์ ประเสริฐเพชรมณี(บ้านทองหยอด)ชนะ ธนนนท์ จิตใจภูรี(บ้านทองหยอด)21-19,21-16, หญิงเดี่ยว ธิดาพร กลีบยี่สุ่น (บ้านทองหยอด)ชนะ ฐิติพร กล่อมยงค์(เอสเอ็มแบดฯ)22-24,21-19,21-12,ชายคู่ ปราชญ์ ตั้งศรีรพีพันธ์ กับ ก้องภพ ศิริโรโรจน์ (บ้านทองหยอด)ชนะ จีรวัฒน์ เปาทอง กับ แทนคุณ เศรษฐประเสริฐ (บ้านทองหยอด)22-20,14-21,21-17,หญิงคู่  ปริณดา พัฒนวริทธิพันธ์ กับ อทิตยา โปวานนท์(วินแม๊กซ์แบดฯ/เซลลิ่งดรีมแบดฯ)ชนะ ทิพธิดา คงสอน กับ วนิดา บัวภา(@เฟิร์ส/เอทีม)21-18,21-13,คู่ผสม  ศุภกัน พุกพูน กับ ทิพธิดา คงสอน(@เฟิร์ส)ชนะ วิสา ศรีสุริยะ กับ ศิริญาณิศา ไวยอริยโพชฌงค์(ศิริภูล)21-19,21-17        

รุ่นทั่วไป ประเภทชายเดี่ยว สรัล รักษ์เจริญ(บ้านทองหยอด)ชนะ ภูริธัช อารีย์(ทหารอากาศ)21-10,15-21,21-18, ชายคู่ ธนดล พันธ์พานิช กับ วชิรวิทย์ โสทน(ยูไนท์/ทหารอากาศ)ชนะ นันทกานต์ ยอดไพสง กับ ทรงพล อนุกฤตยาวรรณ(พรหมลิขิตแบดมินตัน)21-10,17-21,21-15,  คู่ผสม  ภทรธร นิพรรัมย์ กับ นัทธมน ไล้สวน(บ้านทองหยอด)ชนะ กิตติพงศ์ อิ่มนาค กับ ณัชชาวีณ์ สิทธิธีระนันท์(เอสไอเอสบีแบดฯ)21-12,21-14



ที่มาของภาพ : -
ติดตามช่องทางอื่นๆ:
Website : siamsport.co.th
Facebook : siamsport
Twitter : siamsport_news
Instagram : siamsport_news
Youtube official : siamsport
Line : @siamsport