Wednesday, August 17, 2022
Wednesday, August 17, 2022
Homeกีฬาอื่นๆ"ฉลามปุญ"ซิวทองที่2-กทม.แรงไม่หยุดพาเหรดโกยเหรียญ กีฬาเยาวชน

“ฉลามปุญ”ซิวทองที่2-กทม.แรงไม่หยุดพาเหรดโกยเหรียญ กีฬาเยาวชน

"ฉลามปุญ" ปุญชรัสมิ์ พรรณประสาธน์ ว่ายเข้าแตะเส้นชัยเป็นคนแรกคว้าเหรียญทองที่ 2 มาครองได้สำเร็จ จาก กรรเชียง 100 ม. ชาย ขณะที่ ทัพนักกีฬาจากกรุงเทพมหานครยังแรงไม่หยุดพาเหรดโกยเหรียญเริ่มทิ้งห่างทัพนักกีฬาจากชลบุรี

การแข่งขันกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 37 “พัทลุงเกมส์” เมื่อวันที่ 4 ส.ค.ที่ผ่านมามีการชิงชัยทั้งสิ้น 60 เหรียญทองและทัพนักกีฬาจากกรุงเทพมหานคร เจ้าเหรียญทอง 31 สมัยยังแรงไม่หยุดพาเหรดโกยเหรียญเริ่มทิ้งห่างทัพนักกีฬาจากชลบุรี

โดยไฮไลท์การแข่งขันว่ายน้ำที่ สระว่ายน้ำโรงเรียนพัทลุง ชิง 7 ทอง ในประเภทกรรเชียง 100 ม. “ฉลามปุญ” ปุญชรัสมิ์ พรรณประสาธน์ ที่ลงแข่งขันทั้งหมด 5 รายการ และหวังคว้าเหรียญทอง 3 รายการ โดย ทำลายสถิติไปแล้ว1 รายการจาก กรรเชียง 100 ม. ชาย และลงแข่งรายการที่ 2 ในกรรเชียง 200 ม.ชาย และออกนำเข้าแตะเส้นชัยเป็นคนแรกคว้าเหรียญทองที่ 2 มาครองด้วยเวลา 2.07.33 น. เหรียญเงินตกเป็นของ พสวรรษ กันตาคม (กทม.) 2.10.45 น, ทองแดง นาราชา คำนนท์ (สมุทรปราการ) 2.11.80 น.

ผีเสือ 50 ชาย ทอง สุรสิทธิ์ ทองแดง (พังงา)​ 25.55 วิ., เงิน ธนเสฏฐ์ ธนนท์ฐิติ (กทม.)​ 26.67 วิ., ทองแดง ศุภกร สุขเกษม (กทม.) 26.07 วิ., กบ 50 ม.หญิง ทอง ฐิติรัตน์ อินไชย (น่าน) 33.40 วิ., เงิน ภูริชญา จันยะมิตรี (กทม.) 33.72 วิ., ทองแดง สุพิชญา ขวนขวาย (ชลบุรี) 34.56 วิ., ฟรีสไตล์ 100 ม. ชาย ทอง ปรินทร เกตตุพันธ์ (ภูเก็ต) 53.52 วิ., เงิน วรรธนะ วรกิจรุ่งโรจน์ (กทม.) ​53.65 วิ., ทองแดง กฤตภาส แก้วมาตย์ (เชียงใหม่) 53.76 วิ., ฟรีสไตล์ 800 ม.หญิง ทอง ฐิติรัตน์ เจริญทรัพย์ (นนทบุรี) 9.12.09 น. เงิน ภัณฑิรา ศุภอมร (กทม.) 9.20.05 น., ทองแดง ชนิตรา รอดสม (ปทุมธานี)​ 9.29.25 น. ผลัดผสมมิกซ์ 4 คูณ 100 ม.ทอง กรุงเทพมหานคร 4.10.49 น. เงิน เชียงใหม่ 4.16.72 น.ทองแดง นนทบุรี 4.20.00 น.

ด้าน กีฬาหมากล้อม ที่วิทยาลัยเทคนิคพัทลุง ชิง 3 ทอง ปรากฏว่าสองพี่น้องจาก”เมืองย่าโม” กอดคอคว้าเหรียญทองในประเภทบุคคลชาย-หญิง โดยมีผลการแข่งขันดังนี้ บุคคลชาย พงศกานต์ ศรอารา (​นครราชสีมา) ชนะ อดิรา นุ้ยบุตร (ปทุมธานี) 2-0, บุคคลหญิง ภิญญาดา ศรอารา ชนะ ไอรัก ฟูกูฮาระ (กทม.) 2-0, ทีมผสม กรุงเทพมหานคร ชนะ ชลบุรี 2-0

เอ็กซ์ตรีม ที่ลานเอนกประสงค์วิทยาลัยเทคนิคพัทลุง ชิง 8 ทอง ในประเภท สปีด สลาลอม 13-20 ปีชาย ปณิติ พวงสายใจ นักเอ็กซ์ตรีมทีมชาติไทยแชมป์อาเซียน 2019 ที่ลงแข่งให้จังหวัดเชียงใหม่โชว์ฟอร์มสมราคาทีมชาติไทย คว้าเหรียญทองมาครองได้สำเร็จ โดยเหรียญเงินตกเป็นของ ปานเทพ รุจิเรข (กทม.) และทองแดง ธนาทร คงปาน (สงขลา) ประเภท สปีดสลาลอม 8-12 ปีชาย ทอง คามิน อินสว่าง (ราชบุรี) เงิน กรภัทร พินทอง (ตราด), ทองแดง อาเล็คซองโจ แฟร เลตูซ์ (สุราษฏร์ธานี) สปีด สลาลอม 8-12 ปีหญิง ทอง วัลยณัฐ ชกิจพาพิพัฒน์ (ชลบุรี) 5.609 วิ., เงิน ปุณยนุช บัวแดง, ทองแดง ภิญญดา พินทอง (ตราด)

อินไลน์ สปีดสเก็ต 400 ม. ทอง กุลปพาฬ อยู่คล้ำ (ระยอง)​ 43.01 วิ., เงิน กุลรดา สวนแย้ม (สมุทรปราการ)​43.39 วิ., ทองแดง อัญชิษา สมนึก (สุราษฏร์ธานี)​ 43.57 วิ., อินไลน์ สปีดสเก็ต 400 ม.ชาย ทอง ธกร จินาพงศ์ (สมุทรปราการ) 41.20 วิ., เงิน กิตตินันท์ สมนึก (สุราษฏร์ธานี)​ 41.31 วิ., ทองแดง เตชิต เกศวพิทักษ์ (นนทบุรี) 41.87 วิ., สปีด สลาลอม 13-20 ปีหญิง ทอง ณิชกานต์ จินุพันธุ์ (สงขลา) เงิน ศิริทร์ทิพย์ รักอักษร (สมุทรสาคร) ทองแดง อริสา คงเติม (สุราษฏร์ธานี)​, อินไลน์สปีด สเก็ต 400 ม.13-20 ปีชาย ทอง พัชรพล พชรพวรางกูร (ตราด) ​36.36 วิ., เงิน ชัญชกร กลิ่นกลั่น (ระยอง)​ 36.46 วิ., ทองแดง อภิรักษ์ รักษาพันธุ์ (นนทบุรี) 36.51 วิ., อินไลน์ สปีด สเก็ต 400 ม. อายุ 13-20 ปีหญิง ทอง เพชรพิศุทธิ์ สยามไชย (จันทบุรี) 39.95 วิ., เงิน ปุญณภา ชุมพรพันธุ์ (กระบี่) 40.16 วิ., ทองแดง ชนิกานต์ วงษ์สมัน (ตราด) 40.26 วิ.

ส่วนยิงปืน ที่สนามยิงปืนการกีฬาแห่งประเทศไทย หัวหมาก ชิง 4 เหรียญทอง ปรากฏว่านักแม่นปืนทีมชาติไทยดีกรีเหรียญทองซีเกมส์ 2019 “หมิว” เณศรา จำปารัตน์ ที่ลงแข่งให้ต้นสังกัด นครสวรรค์ ซึ่งก่อนหน้านี้ “หมิว” คว้ามาแล้ว 2 เหรียญทอง และในวันนี้ลงอีก 2 รายการคือ ปืนสั้นมาตราฐานทีมหญิง และ บุคคลหญิง ปรากฏว่า นักแม่นปืนทีมชาติไทย พาทีมนครสวรรค์คว้าทองมาครองได้สำเร็จโดยยิงได้ 1554 คะแนน ส่วนเหรียญเงินตกเป็นของ ระนอง 1498 คะแนน, ทองแดง เชียงใหม่ 1454 คะแนน เป็นเหรียญทองที่ 3 ของ” หมิว”

นอกจากนั้น”หมิว” ยังสามารถคว้าเหรียญในประเภทบุคคลมาครองได้อีก 1 เหรียญเป็นทองที่ 4 ของ” หมิว” โดยยิงทำคะแนนได้ 537 คะแนน โดยเหรียญเงินตกเป็นของ ณัฏฐกา คล้ายทรัพย์ (​ระนอง) 531 คะแนน, ทองแดง พัทธ์ธีรา บุญจวง (ขอนแก่น) 524 คะแนน

ส่วนการแข่งขันปืนสั้นมาตราฐานชาย นักยิงปืนดาวรุ่งทีมชาติไทย แชมป์ยิง เวิลด์กรังปรีซ์ ที่อินโนีเซีย เจ้าของเหรียญทองแดงซีเกมส์ 31 ชวกร ตรีนิภากร ลงแข่งให้ กทม. ยิงคว้าเหรียญที่ 2 ให้กับตัวเอง ในประเภทปืนสั้นมาตรฐาน ด้วยคะแนน 554 คะแนน ส่วนเงิน ราม คำแหง ดาวรุ่งทีมชาติไทย จาก ฉะเชิงเทรา 549 คะแนน ,ทองแดง วรากร ฆ้องกลาง (ระนอง) 547 คะแนน, ปืนยาว 3 ท่าบุคคลชาย ทอง ณัฐภูมิทร์ สืบปรุ (กทม.) คะแนนน เงิน อภิวรรษ พึ่งแย้ม (กทม.)

ส่วนผลการชิงเหรียญทองกีฬาอืนๆ มีดังนี้ บริดจ์ ทีมทั่วไป​ (ไม่จำกัดเพศ) นราธิวาส ชนะ อุดรธานี 52-32, ทีมหญิงสุโขทัย ชนะ สระแก้ว 97-33, เปตอง ชายคู่ สกลนคร ชนะ ปทุมธานี 13-9 คะแนน, หญิงคู่ กรุงเทพมหานคร ชนะ สุราษฏรธานี 13-4 คะแนน, สนุกเกอร์ 15 แดง ฐิติพงศ์ จุลศักดิ์ (สระบุรี) ชนะ ภาสกร สิทธิไกร (สระบุรี) 3-2 เฟรม

มวยปล้ำฟรีสไตล์ รุ่น 41-45 กก. ชาย ศิริวิชญ์ ทองผอม (นครศีธรรมราช) ชนะ ศักรินทร์ คำศรี (อุบลราชธานี)​ รุ่นไม่เกิน 48 กก.ชาย วีระศักดิ์ เวชสาร (อุบลราชธานี) ชนะ ยอดรัก แซ่กือ (แพร่), รุ่นไม่เกิน 51 กก.ชาย ดุสิตธิ์ ดุชิตา (ศรีสะเกษ)​ ชนะ ชัยธวัช อุ่นถิ่น (น่าน), รุ่นไม่เกิน 55 กก.ชาย เจษฏา รัตนพันธ์ (ศรีสะเกษ) ชนะ ไชยภัทร ทิพย์มุณี (นครศรีธรรมราช), รุ่นไม่เกิน 60 กก.ชาย พนมพร แดนดงยิ่ง (กทม.) ชนะ ธีรวัฒน์ ไหมทอง (นครศรีธรรมราช)

ทั้งนี้เหลือเวลาอีกไม่กี่วันเกมการแข่งขันกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 37 “พัทลุงเกมส์” ก็จะปิดฉากลงแล้ว วันแรกๆ ที่มีการชิงชัยเหรียญทองทัพนักกีฬากรุงเทพ เจ้าเหรียญทอง 31 สมัยยังทำเหรียญสูสีกับทัพนักกีฬาจากจังหวัดต่างๆ โดยเฉพาะชลบุรี แต่มาถึงวันนี้ (4 ส.ค.) ทัพนักกีฬา เมืองเหลือง เริ่มทำเหรียญทิ้งห่าง มี 65 ทอง 47 เงิน 49 ทองแดง ตามมาด้วย ชลบุรี 45 ทอง 32 เงิน 36 ทองแดง ที่ 3 เชียงใหม่ 38 ทอง 20 เงิน 22 ทองแดง ที่ 4 สมุทรสาคร 18 ทอง 15 เงิน 14 ทองแดง ที่ 5 ศรีสะเกษ 18 ทอง 12 เงิน 25 ทองแดง ส่วนเจ้าภาพ พัทลุง ยังรั้งที่ 11 มี 9 ทอง 8 เงิน และ 9 ทองแดง

- Advertisements -
RELATED ARTICLES
- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments