Sunday, August 14, 2022
Sunday, August 14, 2022
Homeกีฬาอื่นๆขนไก่กทม.ซิวแชมป์ทีมชาย,หญิง-"ณัฐพล"ยกคว้า3ทองพัทลุงเกมส์

ขนไก่กทม.ซิวแชมป์ทีมชาย,หญิง-“ณัฐพล”ยกคว้า3ทองพัทลุงเกมส์

นักตบขนไก่กรุงเทพฟอร์มแจ่มซิวทองทั้งทีมชายและทีมหญิง พร้อมตั้งเป้าจากประเภทเดี่ยวและคู่ลุ้นเหมาหมด 7 ทอง ด้านยกเหล็กหนุ่ม "ย่าโม" ณัฐพล ลายไผ่ ไม่พลาดคว้า 3 ทองให้นครราชสีมา ส่วนทัพนักกีฬา"เมืองหลวง"เดินหน้ากวาดเหรียญทองนำจ่าฝูงมี 41 ทอง 30 เงิน 33 ทองแดง ที่ 2 ชลบุรี 34 ทอง 20 เงิน 30 ทองแดง ที่ 3 เชียงใหม่ 25 ทอง 13 เงิน 13 ทองแดง ด้านเจ้าภาพรั้งที่ 14 มี 4 ทอง 4 เงิน และ 5 ทองแดง ในศึกกีฬาเยาวชนแห่งชาติ "พัทลุงเกมส์"

การแข่งขันกีฬาเยาวชนแห่งชาติครั้งที่ 37 “พัทลุงเกมส์” วันที่ 2 ส.ค. 65 มีการแข่งชิงชัยทั้งสิ้น 58 เหรียญทอง และทัพนักกีฬาจากกรุงเทพมหานคร และ ชลบุรี ยังขับเคี่ยวแย่งเหรียญทอง

โดยไฮไลท์อยู่ที่ แบดมินตัน ที่โรงยิมเจคอร์ท ชิง 2 เหรียญทองในประเภททีมชาย-ทีมหยญิง ซึ่งนักตบขนไก่จากกรุงเทพมหานครทะยานเข้าชิงทั้งทีมชายและทีมหญิง โดยทีมหญิงนำทีมโดยนักตบขนไก่เยาวชนทีมชาติไทย “ส้มโอ” ปทิดา ศรีสวัสดิ์ รวมถึง มือเก๋ามากประสบการณ์ ​”น้องบูม” ธิดาพร กลีบยี่สุ่น ต้นรัก แซ่เฮ้ง และเอาชนะนักตบขนไก่จาก ลพบุรี 3-0 คว้าเหรียญทองมาครอง เช่นเดียวทีมชายกรุงเทพ ลงสนามพบกับ นนทบุรี และเอาชนะมา 3-1 คว้าทองที่ 2 ให้กับกรุงเทพ

พันโทหญิง ชลัยรัตน์ โสภจารีย์ ผู้สอนสอนแบดมิน กทม. กล่าวว่า 2 เหรียญทองประเภททีมถือว่าเป็นไปตามเป้าหมาย หลังจากนี้ยังเหลือการแข่งขันในประเภทบุคคลทั้ง ชายเดี่ยว หญิงเดี่ยว หญิงคู่ ชายคู่ คู่ผสม และประเภทยุวชน อีก 2 เหรียญ ตั้งเป้าว่าจะคว้าเหรียญทองได้ทั้งหมด 7 เหรียญทอง

ด้าน จักรยานชิง 1 ทองประเภทเสือภูเขา ดาวน์ฮิลชาย ซึ่งจะปล่อยตัวนักกีฬาลงมาครั้งละ 1 คนแต่ละคนห่างกัน 1 นาทีและปรากฏว่า นักปั่นดาวรุ่งจากรุงเทพ “เจ้าแนว” นรเศรษฐธาดา บุญมา ดิ่งลงเขาเข้าเส้นชัยมาด้วยเวลา 1.01.58 นาที คว้าเหรียญทองมาครอง เฉือนเอาชนะคู่แข่งอย่าง ศรัณย์ รัศมี จากสุพรรณบุรี ไปแบบฉิวเฉียดแค่เศษเสี้ยวินาที โดย ศรัณย์วิทย์ ทำเวลาได้ 1.01.93 นาที และ ที่ 3 ปธากรณ์ สมชัยธนาวัฒน์ (ยโสธร) 1.02.01 นาที

สำหรับ “แนว” หลังจากคว้าเหรียญทองจักรยานดาวน์ฮิลมาครองได้แล้ว มีโปรแกรมลงแข่งขันจักรยานประเภทลู่ที่ เวลโลโดรม หัวหมากระหว่างวันที่ 7-9 ส.ค.นี้ ซึ่ง นรเศรษฐธาดา ลงแข่ง 4 อีเว้นด้วยกัน ประกอบด้วย ไทม์ไทร์อัล, สปริ้น, ทีมสปริ้น และเปอร์ซูท และ​” แนว” ลุ้นเหรียญสปริ้น กับทีมสปริ้น ซึ่งเป็นเจ้าสถิติประเทศไทยในการแข่งขันรุ่นอายุ 14-16 ปีชาย

ส่วนกีฬาทางอากาศ ที่บริเวณพุทธมณฑลจังหวัดสงขลา ชิง 4 ทอง มีผลการแข่งขันดังนี้ แบบลงเป้าแม่นยำ ทอง พิพัฒน์พงษ์ สุดรูป (ตราด) เงิน ณัฐวุช อ่อนหวาน (ชลบุรี), ทองแดง พีรภัทร์ ปานสีดา (สระบุรี), แบบลงเป้าแม่นยำบุคคลหญิง ทอง กฤติญาณี แซมสีม่วง (เพชรบูรณ์), เงิน เจนจิรา ฉุยเนย (อุดรธานี), ทองแดง กิ่งกาญจน์ ยุวนบุณย์ (ลพบุรี), คะแนนรวมบุคคลชาย ทอง พิพัฒน์ สุดรูป (ตราด), เงิน ธนกฤต แซมสีม่วง (เพชรบูรณ์), ทองแดง ศิวกร บุญพุท (เพชรบูรณ์), คะแนนรวมบุคคลหญิง ทอง กฤติญาณี แซมสีม่วง (เพชรบูรณ์)​, เงิน เจนจิรา ฉุยเนย (อุดรธานี), ทองแดง พิมพ์นารา หาญณรงค์ศักดิ์ (กระบี่)

กีฬาเปตอง ที่สนามมหาวิทยาลัยทักษิณ วิทยาเขตพัทลุง ชิง 3 ทอง ชายเดี่ยว จักรพงศ์ โลหะทัศน์ (อยุธยา) ชนะ มิตรไมตรี จันทวงศ์ (สกลนคร) 13-3 คะแนน, หญิงเดี่ยว รัชนีวรรณ มีขวัญดี (อยุธยา) ชนะ กิตติญา ธุระพ่อค้า (พะเยา) 13-12 คะแนน, คู่ผสม ตราด ชนะ พระนครศรีอยุธยา 13-5 คะแนน

ฟันดาบ ที่โรงเรียนควนขนุน ชิง 2 ทอง ประเภทเซเบอร์บุคคลชาย จตุภัทร หัตถเลิศ นักฟันดาบจากภูเก็ต ลงสนามชิงทองกับ กัณตพนธ์ นกทอง จากเชียงใหม่ และ จตุภัทร ที่เล่นได้ดุดันเข้าทำเร็วเอาชนะไป 15-12 คะแนน คว้าทองมาครอง ส่วนทองแดงตกเป็นของ ณฐกร มาลัยทอง (สมุทรสงคราม) และ ​ศุภณัฐ ไชยนาเคนทร์ (นนทบุรี), เอเป้บุคคลหญิง ทอง ณัฐปภัสร์ สังข์งิ้ว (อ่างทอง), เงิน วิลัยรัตน์ ยวงจอหอ (นครสรรค์), ทองแดง รวิสา พิมพ์จันทร์ (นนทบุรี), วรรณธนาต์ ธนรัตนะพันธ์ (กทม.)

มวยปล้ำ ที่โรงเรียนพนางตุง ชิง 5 ทอง ปรากฏว่านักกีฬามวยปล้ำสาวจากศรีสะเกษทะยานเข้าชิงถึง 4 รุ่น แต่คว้าเหรียญทองมาได้ 2 รุ่น มีผลการแข่งขันดังนี้ รุ่นไม่เกิน 36-40 กก.หญิง วิราศิณี จันตาขาว (ศรีสะเกษ) ชนะ อรัญญา นัยลี (ยโสธร) 4-2, ฟรีสไตล์ไม่เกิน 43 กก.หญิง ปรวรรณ ทองอาจ (อุบลราชธานี) ชนะ วรัญญา คำสวาสดิ์ (ศรีสะเกษ) 3-0, ฟรีสไตล์ รุ่นไม่เกิน 46 กก.หญิง สุภาภรณ์ อยู่จตุรัส (อุบลราชธานี) ชนะ ภัสรา ศิริรัตน์ (อำนาจเจริญ ) 3-1, หญิงไม่เกิน 49 กก. สุวรรณกัลยา ศรัทธาอนันต์ (ศรีสะเกษ) ชนะ ณัฐพร ก้อนจันทร์เทศ (ร้อยเอ็ด) 5-0, รุ่นไม่เกิน 53 กก.หญิง สุรางคนางค์ ดวงจิตร (กทม.) ชนะ สโรชินี เจนดง (ศรีสะเกษ)

ด้านยกน้ำหนัก ที่โรงเรียนอนุบาลบางแก้ว ชิง 9 ทอง ในรุ่นน้ำหนัก 73-81 กก.กรัมมีนักยกเหล็ก “เมืองย่าโม” ณัฐพล ลายไผ่ ดีกรีแชมป์ประเทศไทยปีล่าสุด เป็นตัวเต็ง และ ณัฐพล ก็ยกสมราคาคว้า 3 เหรียญทอง โดยท่าสแนทซ์ยกได้ 126 กก, คลีนแอนด์เจิร์ก 147 กก. และน้ำหนักรวม 273 กก. ส่วนเหรียญเงินตกเป็นของ พิพัฒน์ บุรีคำ จาก จ.สุรินทร์ ที่ยกท่าสแนทซ์ได้ 120 กก. คลีนแอนด์เจิร์ก 146 กก, น้ำหนักรวม 266 กก, ทองแดง สแนทซ์ อิสรภาพ สีฟ้า (ยโสธร) 115 กก, คลีแอนเจิร์ก พีรพัฒน์ สีสา (อ่างทอง) 142 กก., น้ำหนักรวม อิสรภาพสีฟ้า 256 กก.

รุ่นน้ำหนัก 81-89 กก.ชาย ทอง สแนทซ์ ครรชิต วงษ์ (ศรีสะเกษ) 135 กก.​,เงิน ณัฐวัช วงษ์แก้ว​ (นครสวรรค์) 112 กก., ทองแดง นภนต์ บุญทุ่ม (อำนาจเจริญ) 111 กก., คลีนแอนด์เจิร์ก ทอง ครรชิด วงษ์ 160 กก., เงิน นภนต์ บุญทุ่ม 140 กก., ทองแดง ณัฐวัช วงษ์แก้ว 136 กก., น้ำหนักรวม ทอง ครรชิต วงษ์ษา 295 กก., เงิน นภนต์ บุญทุ่ม 251 กก., ทองแดง ณัฐวัช วงษ์แก้ว 248 กก.

ทั้งนี้ผ่านมาเกือบครึ่งทางแล้วสำหรับการแข่งขันกีฬาเยาวชนแห่งชาติครั้งที่ 37 “พัทลุงเกมส์” ซึ่งแต่ละวันมีการชิงชัยเหรียญทองกันเป็นจำนวนมากจากหลายชนิดกีฬา ซึ่งศึกครั้งนี้ทัพนักกีฬาจากกรุงเทพ เจ้าเหรียญทอง 31 สมัย ยังพาเหรดกันโกยเหรียญออกนำคู่แข่งชลบุรีขึ้นนำจ่าฝูงมี 41 ทอง 30 เงิน 33 ทองแดง ส่วนชลบุรีรั้งที่ 2 มี 34 ทอง 20 เงิน 30 ทองแดง, ที่ 3 เชียงใหม่ 25 ทอง 13 เงิน 13 ทองแดง, ที่ 4 สมุทรสาคร 15 ทอง 11 เงิน 12 ทองแดง และที่ 5 ศรีสะเกษ 12 ทอง 8 เงิน และ 15 ทองแดง ส่วนทัพนักกีฬาเจ้าภาพ พัทลุงรั้งที่ 14 มี 4 ทอง 4 เงิน และ 5 ทองแดง

ส่วนจังหวัดที่ยังไม่สามารถคว้าเหรียญได้เลยมีทั้งสิ้น 6 จังหวัดประกอบด้วย ชัยภูมิ, บึงกาฬ, ปราจีนบุรี, สิงห์บุรี, สุโขทัย และ อุทัยธานี

RELATED ARTICLES
- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments