หน้าแรก | Columnist | Gallery| ทัวร์นาเม้นท์กีฬา
ผลบอล | วิเคราะห์บอล

กีฬาอื่นๆ
 

ตามคาด!น้องเมย์-นุศรามีชื่อเข้าชิงนักกีฬาหญิงดีเด่นแห่งปี

05/11/2013 21:29:21
ทีมแบดมินตัน หน้าบานตบเท้าเข้าชิงวันกีฬาแห่งชาติ ปี 2556 อื้อซ่า 7 รางวัล สมัครเล่นชาย-หญิง, เยาวชนหญิง, ทีมดีเด่นหญิง, ผู้ฝึกสอนสมัครเล่น, โค้ชต่างชาติ และสมาคมกีฬาแห่งประเทศไทยดีเด่น งานนี้ ''น้องเมย์'' รัชนก อินทนนท์ ยังผลงานเยี่ยมยอดมีลุ้นทั้งสมัครเล่นและเยาวชน ขณะที่เทควันโดผลงานเลิศผงาดเข้าลุ้น 5 รางวัล ด้านทีมลูกยางสาวผลงานสุดแจ่มช่วยให้มีชื่อเข้าชิง 4 ประเภท เช่นกัน



         นายมนตรี ไชยพันธุ์ รองผู้ว่าการ กกท.ฝ่ายกีฬาเป็นเลิศและวิทยาศาสตร์การกีฬา เป็นประธานในการประชุมคณะอนุกรรมการพิจารณาคัดเลือกผู้รับรางวัลด้านกีฬาดีเด่น วันกีฬาแห่งชาติ ประจำปี 2556 ครั้งที่ 2/2556 เมื่อวันที่  5 พ.ย. 56 ที่ห้องประชุม ชั้น 5 อาคารเฉลิมพระเกียรติ 7 รอบพระชนมพรรษา กกท. 

 
         ตามที่คณะรัฐมนตรีกำหนดให้วันที่ 16 ธันวาคมของทุกปี เป็นวันกีฬาแห่งชาติ และมีนโยบายให้ กกท. จัดงานทุกวันที่ 16 ธันวาคม ของทุกปีนั้น สำหรับในปี 2556 นี้ วันที่ 16 ธันวาคม 2556 ตรงกับช่วงการจัดการแข่งขันกีฬา ซีเกมส์ ครั้งที่ 27 ระหว่างวันที่ 11-23 ธันวาคม 2556 ณ เมืองเนย์ปิดอว์และเมืองย่างกุ้ง สาธารณรัฐแห่งสหภาพเมียนมาร์ ดังนั้นจึงได้กำหนดให้มีการจัดงานประกาศเกียรติคุณนักกีฬาดีเด่น เนื่องในวันกีฬาแห่งชาติ ประจำปี 2556 ในวันที่ 26 ธันวาคม 2556 แทน

 
         โดยจะมีพิธีมอบรางวัลแก่บุคลากรดีเด่นทางการกีฬาจำนวน 10 ประเภท ได้แก่ 1. นักกีฬาสมัครเล่น (ชาย-หญิง) ดีเด่นและรองดีเด่น, 2. นักกีฬาเยาวชนสมัครเล่น (ชาย-หญิง) ดีเด่นและรองดีเด่น, 3. นักกีฬาอาชีพดีเด่นและรองเด่น, 4. นักกีฬามวยไทยอาชีพดีเด่นและรองดีเด่น, 5. นักกีฬาพิการดีเด่น, 6. ชนิดกีฬาดีเด่นและทีมกีฬาดีเด่น

 
         7. ผู้ฝึกสอนกีฬาดีเด่น, 8. สมาคมกีฬาแห่งประเทศไทยดีเด่น, 9. สมาคมกีฬาจังหวัดดีเด่น และ 10. บุคลากรทางการกีฬาดีเด่น (ผู้บริหาร, นักวิชาการ, ผู้จัดการทีม, ผู้ตัดสิน) ในวันดังกล่าว แต่กิจกรรมเทิดพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในวันกีฬาแห่งชาติ ยังกำหนดจัดในวันที่ 16 ธันวาคม 2556 เช่นเดิมนั้น

 
         ที่ประชุมได้มีการพิจารณารายชื่อผู้ที่มีสิทธิ์ได้รับรางวัลตามหลักเกณฑ์ แต่ละประเภทประกอบด้วย นักกีฬาสมัครเล่นดีเด่น (ชาย) จำนวน 7 คน ได้แก่ 1. กษิดิศ เล็บครุฑ (กอล์ฟ), 2. เจียรณัฎฐ์ นาคะวิโรจน์ (เทควันโด), 3. ประพฤติ ชัยธนสกุล (บิลเลียด), 4. ทนงศักดิ์ แสนสมบูรณ์สุข (แบดมินตัน), 5. บุญศักดิ์ พลสนะ (แบดมินตัน), 6. เฮอร์มัน ลุควิค ฮุสไลน์ (เรือพาย) และ 7. ฉัตร์ชัย บุตรดี (มวยสากล)

 
         นักกีฬาสมัครเล่นหญิงดีเด่น จำนวน 7 คน ได้แก่ 1. วาสนา วินาโท (กรีฑา), 2. พัชรจุฑา คงกระพันธ์ (กอล์ฟ), 3. จ.ต.หญิง ชนาธิป ซ้อนขำ (เทควันโด), 4. "น้องเมย์" รัชนก อินทนนท์ (แบดมินตัน) เจ้าของแชมป์โลกคนล่าสุด, 5. พรทิพย์ บูรณะประเสริฐสุข (แบดมินตัน), 6. สุธิยา จิวเฉลิมมิตร (ยิงเป้าบิน) และ 7. นุศรา ต้อมคำ (วอลเลย์บอล)

 
         นักกีฬาเยาวชนสมัครเล่นชายดีเด่น จำนวน 7 คน ได้แก่ 1. ณัฐวัฒน์ สุวจนกรณ์ (กอล์ฟ), 2. ด.ช.ทัศพงษ์ แสงอุทัย (เจ็ตสกี), 3. ธนากร สังข์แก้ว (เปตอง), 4. รามณรงค์ เสวกวิหารี (เทควันโด), 5. ธีระศักดิ์ ศรีพัฒน์ (ยกน้ำหนัก), 6. ณัฐวุฒิ สืบสวน (ยกน้ำหนัก) และ 7. ศุภกฤษฎิ์ สุนทรโชติ (ว่ายน้ำ)

 
         นักกีฬาเยาวชนสมัครเล่นหญิงดีเด่น จำนวน 7 คน ได้แก่ 1. เสียงซอ เลิศรัตนชัย (ขี่ม้า), 2. ปวีณา  รักษาชาติ (คาราเต้), 3. พาณิภัค วงศ์พัฒนากิจ (เทควันโด), 4. รัชนก อินทนนท์ (แบดมินตัน), 5.บุศนันท์ อึ้งบำรุงพันธ์ (แบดมินตัน), 6. โสภิตา ธนสาร (ยกน้ำหนัก) และ 7. กมลชนก อินทมาตย์ (ยกน้ำหนัก)

 
          ชนิดกีฬาทีมดีเด่น จำนวน 5 ทีม ได้แก่ 1. ตะกร้อ ทีมชุดชาย, 2. ตะกร้อ ทีมชุดหญิง, 3. ฟุตซอล ทีมชาย, 4. รักบี้ฟุตบอล ทีมชาย และ 5. วอลเลย์บอล ทีมหญิง, ประเภทกีฬาทีมดีเด่น จำนวน 5 ทีม ได้แก่ 1. ตะกร้อ ทีมเดี่ยวชาย, 2. แบดมินตัน ทีมผสม, 3. เปตอง ประเภททีมหญิง, 4. เรือใบประเภททีมออปติมิสต์ และ 5. ว่ายน้ำ ประเภทหญิง 4x50 เมตร

 
         ผู้ฝึกสอนนักกีฬาสมัครเล่นดีเด่น จำนวน 5 คน ได้แก่ 1. นายภัททพล เงินศรีสุข (แบดมินตัน), 2. สิบเอก นภดล  วันหวัง (ยกน้ำหนัก), 3. นายสุรัตน์ เสียงหล่อ (มวยไทย), 4. นายเกียรติพงษ์ รัชตเกรียงไกร (วอลเลย์บอล) และ 5. นายชัยชุมพล ชำนาญมาก (มวย), ผู้ฝึกสอนนักกีฬาต่างประเทศดีเด่น จำนวน 4 คน ได้แก่ 1. นายเซียะ จือ หัว (แบดมินตัน), 2. หัน ชาง เหม่ย (ยกน้ำหนัก), 3. เรน ชุนเซียง (ว่ายน้ำ) และ 4. โอมาร์ มาลากอน (มวยสากลฯ)

 
          ผู้ฝึกสอนนักกีฬาส่วนภูมิภาคดีเด่น จำนวน 5 คน ได้แก่ 1. นายนิพนธ์ สุขประสาท (จักรยาน-ปราจีนบุรี), 2. นางมลิวัลย์ นาคสมบูรณ์ (ตะกร้อลอดห่วงหญิง-มหาสารคาม), 3. นายธีโรจน์ ชัยงาม (กรีฑา-สุราษฎร์ธานี), 4. นายสุพร อ่างทอง (กรีฑา-สุราษฎร์ธานี) และ 5. นายประจง สมบัติ (วอลเลย์บอล-นครราชสีมา)

 
          สมาคมกีฬาแห่งประเทศไทยดีเด่น จำนวน 5 สมาคม ได้แก่ 1. สมาคมเทควันโดแห่งประเทศไทย, 2. สมาคมแบดมินตันแห่งประเทศไทย, 3. สมาคมตะกร้อแห่งประเทศไทย, 4. สมาคมวอลเลย์บอลแห่งประเทศไทย และ 5. สมาคมยกน้ำหนักแห่งประเทศไทย, สมาคมกีฬาจังหวัดดีเด่น จำนวน 3 จังหวัด ได้แก่ 1. สมาคมกีฬาจังหวัดสุราษฎร์ธานี, 2. สมาคมกีฬาจังหวัดนนทบุรี และ 3. สมาคมกีฬาจังหวัดสมุทรสาคร

 
         ทั้งนี้ คณะอนุกรรมการพิจารณาคัดเลือกผู้รับรางวัลด้านกีฬาดีเด่น จะมีการพิจารณาผู้ที่เหมาะสมกับรางวัลด้านกีฬาต่างๆ ทั้ง 10 ประเภทอีกครั้ง ในการประชุมคณะอนุกรรมการครั้งต่อไป หากได้รายชื่อผู้ได้รับรางวัลดังกล่าวแล้ว จะนำเสนอคณะกรรมการพิจารณาคัดเลือกผู้รับรางวัลด้านกีฬาดีเด่น วันกีฬาแห่งชาติ ประจำปี 2556 ต่อไป
 

Comment