หน้าแรก | Columnist | iBlog | iAuction | Gallery| ทัวร์นาเม้นท์กีฬา
ผลบอล | วิเคราะห์บอล

 

คเชนทร์ตบเจ๋ง2-1ซิวแชมป์18ปีขนไก่ทอ.

11/07/2013 18:19:37
คเชนทร์ บัวรุ่ง มือวาง 4 ของรายการจากสตรีวิทยา โชว์ฟอร์มเฉียบตบเฉือนเอาชนะ ทักษ์ดนัย บุญรอด มือวาง 3 ของรายการจากอัญสัมชัญธนบุรีไป2-1เกมคว้าแชมป์ชายเดี่ยว18ปีไปครองในการแข่งขันแบดมินตันนักเรียนชิงถ้วยผู้บัญชาการทหารอากาศ ครั้งที่ 42 ประจำปี 2556 เมื่อวันที่ 11 ก.ค. ที่ผ่านมา


         การแข่งขันแบดมินตันแบดมินตันนักเรียนชิงถ้วยผู้บัญชาการทหารอากาศ ครั้งที่ 42 ประจำปี 2556  ที่สนามแบดมินตันกองทัพอากาศ กรุงเทพมหานคร ซึ่งจัดอยู่ในประเภทรายการแข่งขันมาสเตอร์ ซีรีส์ 3 เมื่อวันพฤหัสบดีที่ 11 ก.ค. ที่ผ่านมา เป็นการลงสนามแข่งขันในวันที่หกเป็นการแข่งขันในรอบชิงชนะเลิศทุกประเภท โดยได้รับเกียรติจาก  พล.อ.ท.ฤกษ์ฤทธิ์ พวงทอง ประธานอนุกรรมการแผนกแบดมินตัน ทอ. เป็นประธานในพิธีปิดการแข่งขัน
 
         ไฮไลต์สำคัญอยู่ในประเภทชายเดี่ยว 18 ปี รอบชิงชนะเลิศ คเชนทร์ บัวรุ่ง  มือวาง 4 ของรายการจากสตรีวิทยา 2 ลงสนามพบกับ ทักษ์ดนัย บุญรอด  มือวาง 3 ของรายการจากอัญสัมชัญธนบุรี เกมการแข่งขันในเกมแรกทั้งคู่ต่างผลัดกันทำคะแนนอย่างสนุกคู่คี่สูสีกันก่อนที่ทาง คเชนทร์ จะมาฮึดทำคะแนนเฉือนชนะไปได้หวุดหวิด 21-19
 
         จากนั้นในเกมที่สองทาง ทักษ์ดนัย แก้เกมมาได้ดีเล่นได้เหนียวแน่นมากขึ้นไม่ตีพลาดเองง่ายๆ สามารถทำคะแนนเอาชนะไปได้ในเกมที่สอง 21-15 ตีเสมอเป็น 1-1 เกมต้องมาตัดสินในเกมที่สาม รูปเกมของทั้งคู่กลับมาสู้กันได้ใกล้เคียงกันเหมือนในเกมแรกแต่ทาง คเชนทร์ ตีลูกพลาดเองน้อยกว่าในเกมตัดสินทำให้ คเชนทร์ เอาชนะไปได้ในที่สุด 21-18 คว้าแชมป์ไปครองสำเร็จ
 
         สำหรับผลการแข่งขันคู่อื่นๆ ในรอบชิงชนะเลิศมีดังนี้ รุ่นอายุ 8 ปี ชายเดี่ยว รัชพล  อินทนนท์ (วัดพรหมสุวรรณสามัคคี) ชนะ ชยกร สูตรเลข (วัดพรหมสุวรรณสามัคคี)21-16, 21-14, หญิงเดี่ยวมัชฌิมา ผลศรีนาค (อัญสัมชัญธนบุรี) ชนะ  ภัทราพร รุ่งเรืองประมง (ป้วยฮั้ว)22-20, 15-21, 21-7
 
         ชายคู่ ชยกร  สูตรเลข กับ รัชพล  อินทนนท์ (วัดพรหมสุวรรณสามัคคี) ชนะผ่าน ธนวัฒน์ ธนาดำรงค์ กับ ภูวนัตถ์ หอบรรลือกิจ (อัสสัมชัญ /อรรถมิตร), หญิงคู่ ธวัลรัตน์ โกรีภาพ กับ ภัทราพร รุ่งเรืองประมง (ปทุมอนุสรณ์/ป้วยฮั้ว) ชนะ มัชฌิมา ผลศรีนาค กับ สรัลรักษ์ วิทิตศานต์ (อัญสัมชัญธนบุรี/ปิยะพงษ์วิทยา) 21-11, 18-21, 21-12
 
         รุ่นอายุ 10 ปี ชายเดี่ยว ภูริธัช อารีย์ (อมาตยกุล) ชนะ ธนกร อภิวัชรกุล (เลิศหล้ากาญจนาภิเษก) 21-10, 21-5, หญิงเดี่ยว พรพิชชา เชยกีวงศ์ (สาธิตเกษตร) ชนะ นุชญาดา ฟักสุวรรณ (สาธิตเกษตรฯ) 21-6, 21-7, ชายคู่ พีรดนย์ เติมธนะศักดิ์ กับ ภูริธัช อารีย์ (อัญสัมชัญธนบุรี/อมาตยกุล) ชนะ ธัชพล จำนง กับ พีราวิชญ์ รัตนชัยนนท์ (อัสสัมชัญสมุทรปราการ/พระมารดานิจจานุเคราะห์) 21-14, 21-10
 
         หญิงคู่ พรณิชา สุวัฒโนดม กับ ศศิกานต์ ปิยวัชรวิจิตร (อนุบาลนครราชสีมา/อมาตยกุล) ชนะ อติกานต์ พฤกษ์พิจารณ์ กับ อรณิชา ศิริวัฒนกุล (พระหฤทัยคอนแวนต์/เซนต์โยเซฟเมืองเอก) 21-13, 21-10
 
         รุ่นอายุ 12 ปี ชายเดี่ยว กุลวุฒิ วิทิตศานต์ (สตรีวิทยา 2) ชนะ ปุญญ์ เปรื่องวิทยานนท์ (สวนกุหลาบวิทยาลัย) 21-23, 21-9, 21-19, หญิงเดี่ยว ภัทรสุดา ไชยวรรณ (อัญสัมชัญธนบุรี) ชนะ ส้ม สว่างศรี (ปัญญาวคุณบางแค) 21-8, 21-9
 
         ชายคู่ กุลวุฒิ วิทิตศานต์ กับ ภาดล วงศ์สนิท (สตรีวิทยา 2) ชนะ ณฐกร จันทร์ขุน กับ สิรภพ ก๋งอุบล (อัสสัมชัญระยอง/สารสาสน์เอกตรา) 21-5, 21-15, หญิงคู่ ญาณิสา ชื่นเจริญ กับ ภัทรสุดา ไชยวรรณ (ราชินี/อัญสัมชัญธนบุรี) ชนะ ทิพย์ภาพร ยิ้มจิตต์ กับ เมธินี คุณาอนุวิทย์ (หาดอมราอักษรลักษ์วิทยา/ราชินี) 21-12, 21-13 
 
         รุ่นอายุ 14 ปี ชายเดี่ยว พชรพล นิพรรัมย์ (อัญสัมชัญธนบุรี) ชนะ อัยการ โพธิ์พืช (โยธินบูรณะ)21-16, 21-12, หญิงเดี่ยว นันทน์กาญจน์ เอี่ยมสอาด (โยธินบูรณะ) ชนะ ชนัญชิดา จูเจริญ (โยธินบูรณะ) 21-19, 11-21, 21-15, ชายคู่ ธนภัทร กิตติเนาวรัตน์ กับ ธเนศ ธราทิฆัมพร (สวนกุหลาบนนทบุรี/เซนต์ฟรังซิสซาเวียร์) ชนะ พชรพล นิพรรัมย์ กับ พิชญะ จีนะดิษฐ์ (อัญสัมชัญธนบุรี) 21-18, 21-19
 
         หญิงคู่ ชาสินี โกรีภาพ กับ ศุภาพิช ศิลป์ประกอบ (สวนกุหลาบธนบุรี/สตรีนนทบุรี) ชนะขวัญชนก สุดใจประภารัตน์ กับ ทิพวาทีย์ ใจอารีย์ (อยุธยาวิทยาลัย/สตรีวิทยา 2) 22-20, 21-18
 
         รุ่นอายุ 16 ปี ชายเดี่ยว สรวิศ พิจิตรพลากาศ (อัญสัมชัญธนบุรี) ชนะ ทรรศิร ลาสุขัง (สวนกุหลาบนนทบุรี) 21-15, 21-11, หญิงเดี่ยว นภัสสร อินทรัตน์ชัยกิจ (สตรีวิทยา 2) ชนะ กุลจิรา คงดี (โพธิสารพิทยากร) 21-14, 21-13, ชายคู่ นัทธพงศ์ ธานินทร์ธราธาร กับ เมธาสิทธิ์ ดีโนนโพธิ์ (สวนกุหลาบรังสิต/ฤทธิยะวรรณาลัย 2) ชนะ ธีรุตม์ เครือวรรณ กับ พงศ์พล บุญนาค (มัธยมประขานิเวศน์) 21-13, 21-12, หญิงคู่ ชนนิกานต์ ศิริธนโชติ กับ ลักษิกา กัลละหะ (อัญสัมชัญธนบุรี/สวนกุหลาบธนบุรี) ชนะ กุลจิรา คงดี กับ เนียนรดา เพิ่มสมบัติ (โพธิสารพิทยากร/ศึกษานารี) 21-15, 15-21, 21-18
  
         รุ่นอายุ 18 ปี หญิงเดี่ยว กาญจนาวดี บุญสมบูรณ์ (อัญสัมชัญธนบุรี) ชนะ อัญชสา เพียรประเมษฐ์ (อัญสัมชัญธนบุรี) 18-21, 21-17, 21-16, ชายคู่ กฤตภาส สุดสนิท กับ ปราโมทย์ ยุทธชนะ (มัธยมวัดสิงห์) ชนะผ่าน ชาญณรงค์ มาลัยกรอง กับ ธนาวัสน์  อุดมศรีพรกุล (มัธยมประขานิเวศน์)
 
          รางวัลนักกีฬายอดเยี่ยม ในรุ่นต่างๆ มีดังนี้ 8  ปี ชาย รัชพล อินทนนท์ (วัดพรหมสุวรรณสามัคคี), หญิง มัชฌิมา ผลศรีนาค(อัสสัมชัญธนบุรี), 10 ปี ชาย ภูริธัช อารีย์ (อมาตยกุล), หญิง พรพิชชา เชยกีวงศ์ (สาธิตเกษตรฯ), 12  ปี ชาย กุลวุฒิ วิทิตศานต์ (สตรีวิทยา 2)
 
         หญิง ภัทรสุดา ไชยวรรณ (อัสสัมชัญธนบุรี), 14 ปี ชาย พชรพล นิพรรัมย์ (อัสสัมชัญธนบุรี), หญิง นันทน์กาญจน์ เอี่ยมสอาด (โยธินบูรณะ), 16 ปี ชาย สรวิศ พิจิตรพลากาศ (อัสสัมชัญธนบุรี), หญิง นภัสสร อินทรัตน์ชัยกิจ (สตรีวิทยา 2), 18 ปี ชาย คเชนทร์ บัวรุ่ง (สตรีวิทยา 2), หญิง กาญจนาวดี บุญสมบูรณ์ (อัสสัมชัญธนบุรี)
 
         ส่วนรางวัลคะแนนรวมทีมชาย ได้แก่ อัสสัมชัญธนบุรี ครองถ้วยผู้บัญชาการทหารอากาศประจำปี 2556, ถ้วยคะแนนรวมทีมหญิง ได้แก่ อัสสัมชัญธนบุรี ครองถ้วยผู้บัญชาการทหารอากาศประจำปี 2556  

ข่าวอื่นๆ ในหมวดนี้
Comment