หน้าแรก | Columnist | Gallery| ทัวร์นาเม้นท์กีฬา
ผลบอล | วิเคราะห์บอล

กีฬาอื่นๆ
 

ศุภชัยสปีดเฉือนจิระพงศ์คว้าทองวิ่ง200ม.ชาย

13/01/2013 22:24:12
"เจ้าบอย" ศุภชัย ฉิมดี ลมกรดทีมชาติ โชว์เจ๋งสปีดแซง "เจ้ามิ้ว" จิระพงศ์ มีนาพระ ลมกรดหนุ่มรุ่นน้องจาก "รั้วจามจุรี" คว้าทอง วิ่ง 200 ม. ชายไปครองให้ทีม มศว. แบบสะใจ ขณะที่ฝ่ายหญิง ทัศพร วรรณกิจ ลดกรดสาวจาก ม.เกษมบัณฑิต ไม่พลาด กระชากเหรียญทองที่ 2 ให้ตัวเองได้สำเร็จ ในศึก "พลบดีเกมส์" เมื่อวันที่ 13 ม.ค. ที่ผ่านมา



         การแข่งขันกีฬามหาวิทยาลัยแห่งประเทศไทย ครั้งที่ 40 "พลบดีเกมส์" ที่สถาบันการพลศึกษา วิทยาเขตชลบุรี จ.ชลบุรี เป็นเจ้าภาพจัดการแข่งขัน เมื่อวันที่ 13 ม.ค.56 มีการชิงชัย 47 เหรียญทอง

     

"ศุภชัย" เฉือน "จิระพงศ์" คว้าทองวิ่ง 200 ม.

 
         กรีฑา ชิง 10 ทอง ที่สนามกีฬากลาง สพล.ชลบุรี ไฮไลต์อยู่ที่ วิ่ง 200 ม. "เจ้าบอย" ศุภชัย ฉิมดี ลมกรดทีมชาติเจ้าของแชมป์กีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 41 หมาดๆ ลงสนามในสังกัดมหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ ยังคงฝีเท้าดีสปีดแซง "เจ้ามิ้ว" จิระพงศ์ มีนาพระ ลมกรดหนุ่มรุ่นน้องจาก "รั้วจามจุรี" จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยที่กระชากทอง 100 ม.ไปก่อนหน้านี้ ได้เข้าเส้นชัยเป็นคนแรกด้วยสถิติ 21.97 วิ. คว้าเหรียญทองไปครองทันที

 
         ขณะที่ จิระพงศ์ ทำเวลาได้ 22.22 วิ. ได้เหรียญเงิน และเหรียญทองแดงเป็นของ ฟาริส รักดี จาก มศว 22.63 วิ.

     

"ทัศพร" ฝีเท้ายังดี ซิวทองที่สองตามคาด

 
         ส่วนวิ่ง 200 ม.หญิง ทัศพร วรรณกิจ ลดกรดสาวจาก ม.เกษมบัณฑิต สามารถกระชากเหรียญทองที่สอง ให้ตัวเองใน "พลบดีเกมส์" ได้สำเร็จ หลังก่อนหน้านี้ คว้ามาแล้วจากวิ่ง 100 ม. ด้วยการทำเวลาได้ 24.65 วิ.  ทิ้งห่างที่ 2 เพ็ญจันทร์ การะหา จาก ม.กรุงเทพ ไปแค่วินาทีเดียวเท่านั้น โดย เพ็ญจันทร์ วิ่งได้ 25.64 วิ. และเหรียญทองแดงเป็นของ เพ็ญศรี ชัยฤกษ์ จาก มรภ.สุราษฏร์ธานี 25.96 วิ.

 
         ขณะที่ผลการแข่งขันรายการอื่นๆ มีดังนี้ ขว้างจักรชาย ทอง สถาพร ขจร (ม.เกษมบัณฑิต) 46.06 ม., เงิน ศุภวุฒิ ณะวันทา (สพล.) 40.34 ม., ทองแดง เพชร สุวรรณรัตน์ (ม.หาดใหญ่) 38.49 ม.

 
         กระโดดไกลหญิง ทอง ปาริชาต สุขทวีสถิตกุล (มธ.) 5.70 ม., เงิน สุนิสา โคตรสีเมือง (มธ.) 5.54 ม., ทองแดง ธนาภรณ์ จันทร์อ่อน (มรภ.สุราษฎร์ธานี) 5.54 ม.

 
         กระโดดสูงชาย ทอง ปราโมทย์ พุ่มอุไร (มธ.) 2.18 ม., เงิน วศิน เกื้อธนสกุล (ม.ขอนแก่น) 2.04 ม., ทองแดง ศิริวัฒน์ อุปลา (มรภ.สุราษฏร์ธานี) 2.01 ม.

 
         กระโดดค้ำชาย ทอง กรีฑา สินธวาชีวะ (ม.สยาม) 4.60 ม., เงิน พิชิตพล สิงห์ทองหอม (ม.สยาม) 3.50 ม., ทองแดง ชาญวิทยะ ขันผง (สพล.) 3.50 ม.

 
         วิ่ง 5,000 ม.หญิง ทอง วรพรรณ นวลศรี (ม.เกษตรฯ) 18.06.46 น., เงิน สนธิยา สายแวว (ม.สยาม) 18.29.49 น., ทองแดง วารุณี ทวีพัฒน์ (มรภ.อุบลราชธานี) 19.35.25 น.

 
         วิ่ง 10,000 ม.ชาย ทอง กิตติพงศ์ จอนด้วง (ม.เกริก) 50.57.43 น., เงิน ราชเพชรยางกูล จักรแก้ว (ม.พะเยา) 52.16.68 น., ทองแดง บุญพิทักษ์ รักแย้ม(สพล.) 53.33.21 น.

 
         วิ่งข้ามรั้ว 400 ม.หญิง ทอง พนิดา รัตนจันทร์ (ม.กรุงเทพ) 1.02.39 น., เงิน จุฑามาศ โขนขำ (มรภ.สุราษฏร์ธานี) 1.03.18 น., ทองแดง ขวัญเรือน ปราบจะบก (ม.กรุงเทพ) 1.03.96 น.

 
         วิ่งข้ามรั้ว 400 ม.ชาย ทอง ปิยะพงษ์ วุฒิ (ม.รัตนบัณฑิต) 52.73 วิ., เงิน สุเมธ สวัสดี (มรภ.บุรีรัมย์) 54.07 วิ., ทองแดง อนันต์ วงศ์สว่าง (ม.มหาสารคาม) 54.58 วิ.

     

สพล. ลิ่วชิงฮอกกี้ชาย

 
         ฮอกกี้ ที่ลานอเนกประสงค์ รร.กีฬาจังหวัดชลบุรี รอบรองฯ ทีมชาย ม.สงขลานครินทร์ ชนะ ม.รามคำแหง 2-0, สพล. ชนะ ม.เชียงใหม่ 3-0 ส่งผลให้ เจ้าภาพ สพล. ลิ่วเข้าชิงชนะเลิศกับ ม.สงขลานครินทร์

 
         แฮนด์บอลทีมชาย ที่สนามโดม โรงเรียนชลราษฎรอำรุง (ชลชาย) รอบแรก สพล. ชนะ มรภ.สุรินทร์ 50-7 คะแนน, ม.เกษตรศาสตร์ ชนะ มรภ.ศรีสเกษ 30-28 คะแนน, มรภ.สวนดุสิต ชนะ มศว. 41-18 คะแนน, สพล. ชนะ ม.บูรพา 44-26 คะแนน


 
         มวยไทยสมัครเล่น ที่โรงยิมฯ อบจ.ชลบุรี รอบแรก มีผลการแข่งขันดังนี้ รุ่นน้ำหนัก 21-24 กก. ชาย ปฐมพงค์ นามวงศ์ษา (สพล.) ชนะคะแนน สุดจิตร์ คุ่ยประเสริฐ (ม.เกษตรศาสตร์) 14-12 คะแนน, อดิเรก แก้วชนะ (ม.อุบลราชธานี) ชนะคะแนน สุรเนตร นาเซง (มรภ.สุรินทร์) 25-24 คะแนน, สุรชัย นาคแถม (มรภ.สุราษฎร์ธานี) ชนะคะแนน กฤษฏา พินิจมนตรี (มรภ.อุดรธานี) 49-13 คะแนน

 
         รุ่นน้ำหนัก 54-57 กก. ชาย อภิเษฐ เพชรมณี (ม.รัตนบัณฑิต) ชนะอาร์เอสซีเอท ยกที่ 2 ศราวุฒิ บุตตาแย้ม (มศว), ธนวัฒน์ เพ็ชรสังข์ (มภร.นครศรีธรรมราช) ชนะคะแนน ณรงค์เกียรติ แก้วแท้ (ม.บูรพา) 23-17 คะแนน, ปฏิพัท พูมขุนทด (มรภ.นครราชสีมา) ชนะคะแนน กิตติพัฒน์ พิศก (สพล.) 20-13 คะแนน

Comment