หน้าแรก | Columnist | iBlog | iAuction | Gallery| ทัวร์นาเม้นท์กีฬา
ผลบอล | วิเคราะห์บอล

จักรยาน
 

ธนาวุฒิไม่พลาดปั่นซิวทองไทม์ไทรอัลกีฬาชาติ

16/12/2012 20:19:37
"ธนาวุฒิ สนิกวาที" นักปั่นหนุ่มดีกรีทีมชาติไทย "เมืองขุนแผน" สุพรรณบุรี โชว์ฟอร์มหรูสมราคากระชากทอง ประเภทลู่ ไทม์ไทรอัล ชาย 1 กม. มาคล้องคอได้สำเร็จ หลังเบียดเข้าเส้นชัยได้เป็นคนแรกด้วยเวลา 01:09.59 นาที โดยมี "วรยุทธ คะปัญญา" หนุ่มเมืองหลวง กทม. ตามมาเป็นอันดับสอง ด้วยเวลา 01:10.22 นาที ในศึกกีฬาแห่งชาติ "เชียงใหม่เกมส์" ครั้งที่ 41 เมื่อวันที่ 16 ธ.ค.ที่ผ่านมา



         การแข่งขันกีฬาแห่งชาติ "เชียงใหม่เกมส์" ครั้งที่ 41 ณ จังหวัดเชียงใหม่ เมื่อวันอาทิตย์ที่ 16 ธันวาคม 2555

      

ทีมชาติไม่พลาดเก็บทองสองล้อลู่

 
         การแข่งขันจักรยาน ชิง 2 เหรียญทอง ที่เวโลโดรม สนามกีฬาสมโภชเชียงใหม่ 700 ปี ประเภทลู่ ไทม์ไทรอัล ชาย 1 กม. ธนาวุฒิ สนิกวาที นักปั่นหนุ่มจาก "เมืองขุนแผน" หยิบทองให้กับสุพรรณบุรีได้สำเร็จ โดยสองล้อทีมชาติไทย เจ้าของแชมป์ศึกจักรยานชิงแชมป์เอเชีย พาตัวเองสปรินต์เข้าเส้นชัยด้วยเวลา 01:09.59 นาที เฉือนเอาชนะทางด้าน วรยุทธ คะปัญญา จากกรุงเทพมหานคร ที่พยายามสปีดทำเวลา แต่ดีที่สุดเพียง 01:10.22 นาที ได้เพียงเหรียญเงิน

 
         ส่วนเหรียญทองแดงเป็นทางด้าน วิวัฒน์ไชย ช่วยขุน ปั่นหนุ่มจากแดนใต้ สุราษฎร์ธานี ผ่านเส้นด้วยเวลา 01:13.16 นาที

 
         ขณะที่การแข่งขันในประเภทลู่ ไทล์ไทรอัล หญิง 500 ม. ชนากานต์ ศรีชะอุ่ม นักกีฬาจักรยานทีมชาติไทยชุดเหรียญทองซีเกมส์ ที่อินโดนีเซีย ทีมสปรินต์หญิง จากชลบุรี โชว์ฟอร์มเก่ง ปั่นเข้าเส้นชัยทำเวลาได้ดี 38.55 วินาที คว้าเหรียญทองไปครอง เหรียญเงิน วาทินี ลือขจร จากศรีสะเกษ 39.33 วินาที และเหรียญทองแดง พัชราภรณ์ นันตระกูล จากกรุงเทพฯ เวลา 40.77 วินาที

      

"ขนิษฐา" ต้อนสาวใต้ทองมวยสากลฯ ชลบุรี

 
         ส่วนมวยสากลสมัครเล่น ชิง 8 เหรียญทอง ที่เวทีชั่วคราวสนามบาสเกตบอล สถาบันการพลศึกษาวิทยาเขตเชียงใหม่ รุ่นพินเวต หญิง น้ำหนักเกิน 42 กก. แต่ไม่เกิน 45 กก. ขนิษฐา พัฒนสุขสกุล นักชกสาวจากชลบุรี ผ่านเข้ามาชิงชนะเลิศกับ รัชนีกร สีกะโดน กำปั้นสาวจากเมืองใต้ นครศรีธรรมราช

 
         เริ่มยกแรก ขนิษฐา เดินหน้าประเคนหมัดใส่สาวใต้ทันที แม้ว่าจะไม่หนักหน่วง แต่ก็มากพอที่จะเป็นคะแนน ขณะที่รัชนีกร ได้แต่ถอย อีกทั้งตอบโต้ไม่เข้าเป้า โดนนำในยกแรก 10-0 จากนั้นยกที่สอง ขนิษฐา หวังเผด็จศึกให้ได้ เก็บคะแนนจากขวาตรงไล่บี้ เล่นเอารัชนีกรไปไม่เป็น โดนเป็นชุด

 
         เชิงมวยของสาวเมืองชลฯ เหนือกว่า ก่อนที่จะเอาชนะไปได้อีก 13-0 และเป็นทางด้านรัชนีกรรับสภาพ ทำให้ต้องยุติการแข่งขัน ส่งผลให้ขนิษฐา คว้าเหรียญทองในรุ่นนี้ไปครอง ส่วนขนิษฐาได้เหรียญเงิน และเหรียญทองแดง สุธิดา อุปลา จากนครศรีธรรมราช, ปนัดดา จากสุขอรุณ นครสวรรค์

 
         ผลรุ่นอื่นๆ มีดังนี้ ฟลายเวต หญิง น้ำหนักเกิน 48 กก. แต่ไม่เกิน 51 กก. ทอง จุฑามาศ รักสัตย์ (นครราชสีมา), เงิน จีรนันท์ ขามกุล (ขอนแก่น), ทองแดง มะลิวัลย์ บุญตวง (อุบลราชธานี), ขวัญจิต กันยา (ชัยนาท),

 
         ไลต์ฟลายเวต์ หญิง น้ำหนักเกิน 45 กก. แต่ไม่เกิน 48 กก. ทอง ปานประดับ ปลอดสัย (นครศรีธรรมราช), เงิน เจริญรุ่ง  แป้นงาม (จันทบุรี), ทองแดง มลฤดี แซ่จ๋าว (อ่างทอง), สุพัฒตรา อุดมพันธ์ (อุบลราชธานี),

 
         แบนตั้มเวต หญิง น้ำหนักเกิน 51 กก. แต่ไม่เกิน 54 กก. ทอง โสภิดา สะทุมรัมย์ (ประจวบคีรีขันธ์), เงิน สุมาตรา เสนา (ขอนแก่น), ทองแดง วิลาวัลย์ ท้าวมิตร (บึงกาฬ), เยาวลักษณ์ งวงช้าง (อุบลราชธานี),

 
         เฟเธอร์เวต หญิง น้ำหนักเกิน 54 กก. แต่ไม่เกิน 57 กก. ทอง อภัสรา ลีนาม (นครสวรรค์), เงิน จีระพักตร อินทร์คำ (ร้อยเอ็ด), ทองแดง ธัญกร ปั้นเคลือบ (ชัยนาท), นุจรีย์ สวัสดี (พิษณุโลก),

 
         ไลต์เวต หญิง น้ำหนักเกิน 57 กก. แต่ไม่เกิน 60 กก. ทอง นิลาวัลย์ เตชะสืบ (ลำปาง), เงิน พิมพ์นิภา ธนวัตพิพัฒน์ (ชัยนาท), ทองแดง ฐิตินันท์ ยางงาม (นครปฐม), จงรัก คงมีสุข (นนทบุรี),

 
         ไลต์เวลเตอร์เวต หญิง น้ำหนักเกิน 60 กก. แต่ไม่เกิน 64 กก. ทอง จันจิรา ตลึงจิตร (นครศรีธรรมราช), เงิน สุพรรษา มีโถ (อยุธยา), ทองแดง เกรียงสุภา รอดพลอย (นนทบุรี), สุพัตรา เขมทองคำ (ประจวบคีรีขันธ์),

 
         เวลเตอร์เวต หญิง น้ำหนักเกิน 64 กก. แต่ไม่เกิน 69 กก. ทอง เดือนนภา คงเฟื่อง (จันทบุรี), เงิน สุชาดา พานิช (นครศรีธรรมราช), ทองแดง ชลิดา ไตรนิคม (บึงกาฬ), อนุสรา ดูสันเทียะ (นครราชสีมา)

      

สาวเมืองคอนดุเบิ้ลทองมวยไทยสมัครเล่น

 
         มวยไทยสมัครเล่น ชิง 6 เหรียญทอง โรงยิมฯ 3 สนามกีฬาเทศบาลนครเชียงใหม่ รุ่นพินเวต น.น. 42 กก.ไม่เกิน 45 กก. หญิง ทอง เบ็ญจพร หรหมมา (นครศรีธรรมราช), เงิน วธิดา ฮูฮิน (หนองบัวลำภู), ทองแดง อังคณา บรรพระตะทิ (บุรีรัมย์), ชมากร ไชยรินทร์ (ชลบุรี),

 
         ไลต์ฟลายเวต น.น.เกิน 45 กก.ไม่เกิน 48 กก. หญิง ทอง รัตนาพร หารพันธ์ (สระแก้ว), เงิน วิมลศิริ ศรีศักดินา (นครศรีธรรมราช), ทองแดง อัจฉรา บรรพระตะทิ (บุรีรัมย์), วิลัยวัลย์ นาเมืองจันทร์ (นครปฐม),

 
         ฟลายเวต น.น. เกิน 48 กก. ไม่เกิน 51 กก. หญิง ทอง วาทินี สราญบุรุษ (ชัยภูมิ), เงิน ปาริตา พัดโพธิ์ (สระบุรี), ทองแดง ธัญวรัตน์ เสงี่ยมจิตร (ฉะเชิงเทรา), ปลายฝน ทรงชาติ (บุรีรัมย์),

 
         แบนตั้มเวต น.น. เกิน 51 ไม่เกิน 54 กก. หญิง ทอง ณัฏฐณิชา สุภารัตน์ (พะเยา), เงิน พิริยา ฉิมเรือง (พังงา), ทองแดง สุรัติยา สายสุ่ย (ศรีสะเกษ), ภานุมาศ ทันท่าหว้า (ประจวบคีรีขันธ์),

 
         เฟเธอร์เวต น.น. เกิน 54 กก.ไม่เกิน 57 กก. หญิง ทอง สรารัตน์ คงสว่าง (ประจวบคีรีขันธ์), เงิน ปรัศนีย์ญา เหลือสืบชาติ (บุรีรัมย์), ทองแดง ญาณิศา  ใหม่เบี้ยว (เชียงใหม่), ศิริวรรณ ทองมานิตย์ (สมุทรปราการ),

 
         ไลต์เวต น.น. เกิน 57 กก.ไม่เกิน 60 กก. หญิง ทอง เกศินี ทับไทร (นครศรีธรรมราช), เงิน สุทธิดา สุวิริยภาพ (เชียงใหม่), ทองแดง อาภาพร รุ่งเรือง (สุโขทัย), กัญยา บัวภา (หนองคาย)

      

กทม.อกหักแค่เงินหลังทีมชาย-หญิงลิ่วชิงดาบ

 
         ฟันดาบ ชิง 2 เหรียญทอง ที่หอประชุม โรงเรียนวัฒโนทัยพายัพ ดาบฟอยล์ ทีมหญิง ทีมดาบสาวจากชุมพร ประกอบด้วย ทิพย์สุดา บูระวัตรเดชา, ภณชนก เมธเศรษฐ, เมวดี ว่องไวพนานิจ, สุธีตา สรัสสมิต ช่วยกันทำคะแนนให้ทีมเอาชนะ กรุงเทพมหานคร ที่มี กรกช สุดสวัสดิ์, ชิดชนก ลิ้มวัฒนะ, สุธิชา รักษาพล, ณัฐกฤตา ทองนอก 45-37

 
         ส่งผลให้ชุมพรซิวทองดาบฟอยล์ ทีมหญิงไปครอง, เหรียญเงิน ทีมจากกรุงเทพมหานคร ส่วนทองแดง ลพบุรี ได้แก่ วัชรี รัศมีดิษฐ์, สายธาร รักอยู่, กนกพร ไชยบำรุง, กรณิการ์ สิริพาหมณกุล และชลบุรี ได้แก่ สิริธร นทีธร, อาภรณ์ อรวรรธนะ, นันทา  จันทรสุวรรณสิน

 
         ส่วนเอเป้ ทีมชาย ตรัง ประกอบด้วย วงศ์ธร ทรงประไพ, ธนพล มณีเรือง, เฉลิมพล กาญจนพิบูลย์, วิทย์สรัช ก้องสุวรรณคีรี เอาชนะ ฐณะรินทร์ ปิยะอนันต์, พูลอนันต์ ปิยะอนันต์, ปัณถวิทย์ ฉ่ำเจิรญ, สุพจน์ ชวาลานฤมิต จากกรุงเทพมหานคร 45-34 ซึ่งทำให้ทีมดาบจากเมืองกรุงชวดทองไปน่าเสียดายหลังจากทะลุเข้าชิงถึง 2 ประเภท ได้เพียงเหรียญเงิน

 
         โดยเหรียญทองตกเป็นของ ตรัง ส่วนทองแดง ชลบุรี ได้แก่ กันตพัฒน์ อนุพงษ์กุลกิจ, นวพรรษ สว่างภูมิ, คณิศร ธานี, ภัทรพงษ์ ใจวงษ์ และลพบุรี ได้แก่ นันทวัช คงพรปราถนา, ไพศาล แดงจันทร์แก้ว, วิทธวัช พูลทรัพย์, สำเริง เกลื่อนเพชร

      

หนุ่มกรุง-สาวโคราชซิวทองรักบี้ 7 คน

 
         การแข่งขันรักบี้ 7 คน ชิง 2 เหรียญทอง ณ สนามรักบี้ฟุตบอล ร.ร.ปรินส์รอแยลส์ ประเภททีมชาย "เต็งหนึ่ง" กรุงเทพมหานคร พบกับ นครปฐม โดยปล้ำเมืองหลวง มีผู้เล่นทีมชาติไทยอย่าง วรงค์กรณ์ คำเกิด, ปุณยวีร์ จิวรวัฒนกุล และตัวหลัก ศิริชัย ดาวไธสง, คมจักร จักรพันธุ์ ณ อยุธยา, วรกร สุขสงวน, พรานนท์ สีแสด, พัชรสิฐ บุญล้น ลงสนามเป็น 7 คนแรก

 
         ขณะที่ นครปฐม มี เอกกมล อนันตกลิ่น, สุเมธ ทำมาพร, ชาตรี วรรณดิษฐ์, ภาณุพงศ์ พ่วงพันธ์, ธนพล หะลีบุตร, ปราโมทย์ รัชตนันทกิจ, วุฒิกร แก้วเขียว ผลการแข่งขันปรากฏว่าในครึ่งแรก กรุงเทพฯ วาง 2 ทรัย 1 ประตู ขณะที่นครปฐม ได้เพียงทรัยเดียว ตามหลัง 7-12 จุด

 
         จากนั้นในครึ่งหลังเล่นได้ดีกว่า อาศัยความคล่องตัวของ วรงค์กรณ์ คำเกิด ช่วยให้ทีมพาเก็บได้อีก 2 ทรัย แม้ว่านครปฐมจะได้ 1 ทรัย กับ 1 ประตู แต่ก็ไล่ตามไม่ทัน พ่ายไปในที่สุด 14-22 จุด กรุงเทพฯ คว้าทอง, นครปฐม เหรียญเงิน และเหรียญทองแดง สุรินทร์, เชียงใหม่

 
         ส่วนทีมหญิง นครราชสีมา ซึ่งมี อุทุมพร เลี่ยมรัตน์ ปล้ำสาวทีมชาติไทย ลงช่วยทีม พร้อมด้วย กมลชนก นครไธสง, ศิริวรรณ บุญชำนิ, รัตนาภรณ์ วิทยารณยุทธ์, เกล็ดไพลิน นครไธสง, ปิยะมาศ ชมภูมี, เจษฎาภรณ์ ประตูชัย, อุทุมพร เลี่ยมรัตน์ พบกับ ปทุมธานี ที่มี ธิดารัตน์ สวัสดิ์ นำทีมชาติไทย และธนาภรณ์ หวลคิด, นิตยา หล้าพิง, นริศรา วรกิจศิริกุล, นริสรา  ศรีนาค, เจนจิรา แก้วสี, รัศมี ศรีสงครามลงชิงเหรียญทอง

 
         โดยครึ่งแรกนครราชสีมา ที่ทีมเวิร์กดีกว่าบุกพับ ได้มา 3 ทรัย แม้ว่าจะไม่สามารถเตะเปลี่ยนเพิ่มได้ แต่ก็เพียงพอที่ทำให้ทีมนำ 15-0 จุด จากนั้นครึ่งหลัง ปทุมธานี ก็มาทวงคืน 2 ทรัย และอีก 1 เปลี่ยนประตู แต่ก็มาเสียให้กับสาวเมืองย่าโม อีก 1 ทรัย ส่งผลให้พ่ายไปในที่สุด 12-20 จุด ส่งผลให้สาวโคราชคว้าทองไปครอง ส่วนเหรียญเงิน ปทุมธานี และเหรียญทองแดง สุราษฏร์ธานี, กรุงเทพฯ

ข่าวอื่นๆ ในหมวดนี้
Comment