หน้าแรก | Columnist | iBlog | iAuction | Gallery| ทัวร์นาเม้นท์กีฬา
ผลบอล | วิเคราะห์บอล

กีฬาอื่นๆ
 

ธนภรณ์-ธนพนธ์แชมป์วิ่งปทุมวันเกมส์

23/10/2012 20:35:35
ธนภรณ์ ประสิทธิเกตุ ลมกรดสาวเจ้าภาพ สุดเจ๋งผงาดคว้าแชมป์วิ่ง 100 ม.หญิง มัธยมตอนปลาย ศึกกีฬาสาธิตสามัคคี ครั้งที่ 37 "ปทุมวันเกมส์" หลังนำโด่งเข้าเส้นชัยด้วยเวลา 13.09 วินาที ส่วนแชมป์ฝ่ายชายเป็นของ "ลมกรดหนุ่ม" จากสาธิตเกษตร ธนพนธ์ วิชญะเดชา ทำเวลาได้ 11.96 วินาที เมื่อวันที่ 23 ต.ค.ที่ผ่านมา



         เข้าสู่วันที่ 3 ของการแข่งขันกีฬาสาธิตสามัคคี ครั้งที่ 37 "ปทุมวันเกมส์" เกมที่ไม่เน้นผลแพ้ ชนะ แต่อยากให้ลูกหลานของชาว "สาธิต" ทั่วประเทศได้มารวมตัวทำความรู้จักกัน โดยมี "กีฬา" เป็นสื่อกลางสานความสัมพันธ์ สร้างมิตรภาพของชาวสาธิตให้เกิดขึ้น!!!

 
         โดยไฮไลต์ของวันที่ 3 ของการแข่งขัน (23 ต.ค.) อยู่ที่กรีฑา ที่ประเดิมเปิดสนามชิงชัยวันแรกที่สนามกรีฑาธรรมศาสตร์ รังสิต และวันแรกการแข่งขัน เจ้าภาพจัดหนัก เปิดลู่ให้ควานหา "เจ้าลมกรด" ปทุมวันเกมส์กันทันที ซึ่งเริ่มกันที่การแข่งขันวิ่ง 100 ม. มัธยมตอนปลาย ที่เป็นนักวิ่งยอดหัวกะทิของกีฬาสาธิตสามัคคี

 
         ซึ่งเริ่มกันที่วิ่ง 100 ม.หญิง งานนี้มี "ลมกรดสาว" เจ้าภาพปทุมวันทำเวลาผ่านเข้าสู่รอบชิงชนะเลิศด้วย นั่นคือ "ธนภรณ์ ประสิทธิเกตุ" และในรอบชิงชนะเลิศ ลมกรด "เจ้าภาพ" โชว์ฝีเท้าได้อย่างยอดเยี่ยม วิ่งเข้าเส้นชัยคว้าเหรียญทองให้กับสถาบันได้สำเร็จด้วยเวลา 13.09 วินาที เหรียญเงินตกเป็นของ ชรีณา ลอเรนซ์  (สาธิตบูรพา) 14.27 วิ., ทองแดง พิชชาพร กำลังงาน (สาธิตเกษตร) 14.31 วิ.

 
         ในขณะที่ "ลมกรดหนุ่ม" จากสาธิตเกษตร "ธนพนธ์ วิชญะเดชา" ที่วิ่งตีคู่มากับ ฐานทัพ มหากลั่น จากสาธิตประสานมิตรมัธยม จนกระทั่งมาถึง 10 ม.สุดท้าย ทั้งสองเร่งฝีเท้าเพิ่มความเร็วมากขึ้น และพุ่งเข้าเส้นชัยพร้อมๆ กัน ส่งผลให้ต้องตัดสินกันด้วยกล้องโฟโต้ฟินิช

 
         ปรากฏว่าเป็นธนพนธ์ที่เอาศีรษะพุ่งเข้ามาก่อนเฉือนเอาชนะ ฐานทัพ ไปแบบฉิวเฉียด โดยทำเวลาได้ 11.96 วินาที ส่วนฐานทัพที่คว้าเหรียญเงินทำเวลาได้ 11.99 วินาที เหรียญทองแดงตกเป็นของ สาริศ ศิริลักขรานันท์ (สาธิตจุฬาฯ) 12.12 วินาที

 
         ส่วนการแข่งขันวิ่ง 100 ม.มัธยมศึกษาตอนต้นชาย ภควัต ชุ่มคำ จากสาธิตรามคำแหงนั้นออกตัวมาตี วิ่งนำคู่แข่งจนกระทั่งเหลือระยะทาง 30 เมตรสุดท้าย ปุริมพัฒน์ ห้วยหงส์ทอง สาธิตกำแพงแสน ก็เริ่มสับเท้าขึ้นมาตีคู่กับภควัต และจังหวะที่ภควัต และเร่งฝีเท้าให้เร็วขึ้น เกิดเซเข้าไปหาทางลู่ 3 ซึ่งเป็นลู่ของปุริมพัฒน์ที่กำลังวิ่งอยู่

 
         ส่งผลให้ภควัตต้องดึงตัวเองกลับมา และจังหวะที่จะดึงตัวกลับมาวิ่งในลู่ของตัวเองเกิดเสียหลักล้มกลิ้งลงไป โอกาสจึงตกเป็นของปุริมพัฒน์ที่วิ่งเข้าวินคว้าเหรียญทองมาครองด้วย 12.32 วินาที ส่วนภควัตนั้นเดินเข้าเส้นชัยด้วยอาการงงๆ กับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น และคว้าอันดับที่ 8 มาครอง ส่วนเหรียญเงินเป็นของ จีรวิทย์ โตวรานนท์ (สาธิตนเรศวร) 12.34 วิ., ทองแดง พูนสิริ วสุพงศ์พิพัฒน์ (สาธิตปทุมวัน) 12.42 วิ.,

 
         วิ่ง 100 ม.หญิงมัธยมต้น ทอง พิชญ์สีนี นันทวิจิตรกุล (สาธิตบูรพา) 13.84 วิ., เงิน ณัชชา ตติยานุกุล (สาธิตเกษตร) 13.97 วิ., ทองแดง วารินิธิ์ ชุณหภากร (สาธิตสงขลา) 14.51 วิ.,

 
         ประถมต้นหญิง ทอง เกรซ คริสติน ริชาร์ดสัน (สาธิตเกษตร) 14.53 วิ., เงิน ปลายมาศ งามแสงรัตน์ (สาธิตบูรพา) 14.88 วิ., ทองแดง กายทิพย์ บุญเพ็ชร์ (สาธิตรามฯ ประถม)14.96 วิ., ประเภทชาย ทอง ณัฐพัฒน์ สุวานิชย์ (สาธิตบูรพา) 14.13 วิ., เงิน ถิรายุ สุวรรณเรืองศรี (สาธิตสงขลา อนุบาล) 14.67 วิ., ทองดง วิริทธิ์พล แข็งขัน (สาธิตเกษตร) 14.86 วิ.

 
         ผลแข่งการแข่งขันรายการอื่นๆ มีดังนี้ วิ่ง 60 ม.ประถมหญิง ทอง เกรซ คริสติน ริชาร์ดสัน (สาธิตเกษตร) 8.89 วิ., เงิน รัตนภรณ์ แซ่ลิ้ม (สาธิตบูรพา) 9.40 วิ., ทองแดง วงศ์ณบัตร กลิ่นอ่อน (สาธิตกำแพงแสน) 9.63 วิ., ชาย ทอง ณัฐภัทร ลีนะวัต (สาธิตบูรพา) 8.64 วิ., เงิน วิสิทธิ์พล แข็งขัน (สาธิตเกษตร) 9.02 วิ., ทองแดง โชคทวี บุญมี (สาธิตกำแพงแสน) 9.24 วิ.,

 
         ขว้างจักร ม.ปลาย หญิง ทอง ญานิกา มาตา (สาธิตบูรพา) 23.23  ม., เงิน ปิยาพัชร เจริญศิวกรณ์ (สาธิตปทุมวัน) 21.74 ม., ทองแดง ยมลภัทร วังเย็นนิยม (สาธิตกำแพงแสน) 18.74 ม., วิ่ง 1,500 ม. ม.ต้นหญิง 1. กฤติยา สุขเดชากร (สาธิตบูรพา) 6.15.02 น., เงิน อาภากร สรรพกิจ (สาธิตจุฬาฯ มัธยม) 6.17.51 น., ทองแดง มนัสศิริ บวรวิชญ์ธนกุล (สาธิตสงขลา) 6.22.57 น.,

 
         กระโดดไกล ม.ต้น ชาย ทอง  ภูวเนตร ลวนะคุปต์  (สาธิตมหาสารคามมัธยม) 5.03 ม., เงิน ธนวัฒน์ งามบุญตา (สาธิตปทุมวัน) 4.82 ม., ทองแดง นิภัทร์พล วิทาโน (สาธิตมหาสารคามมัธยม) 4.76 ม.

 
         กระโดดสูง ม.ต้น หญิง ทอง หทัยวรรณ บุญประครอง (สาธิตบูรพา) 1.36  ม., เงิน ภาสินี ฤกษ์พิบูลย์ (สาธิตปทุมวัน) 1.33 ม., ทองแดง นภสวรรณ ประดับการ (สาธิตจุฬาฯ มัธยม) 1.18 ม., ทุ่มน้ำหนัก ม.ปลายชาย ทอง นายธนากร ชังเรือง (สาธิตบูรพา) 11.56 ม., เงิน ศุภวิชญ์ เสนานุรักษ์กุล (สาธิตบูรพา) 10.80 ม., ทองแดง ศุภฤกษ์ ดำมณี (สาธิตสงขลา) 10.16  ม.,

 
         ขว้างจักร ม.ปลายหญิง ทอง ญานิกา มาตา (สาธิตบูรพา) 23.23 ม., เงิน ปิยาพัชร เจริญศิวกรณ์ (สาธิตปทุมวัน) 21.74 ม., ทองแดง ยมลภัทร วังเย็นนิยม (สาธิตกำแพงแสน) 18.74 ม.,

 
         เขย่งก้าวกระโดด ม.ปลาย หญิง ทอง ญาณิสา ลิขิตกิจวรกุล (สาธิตบูรพา) 9.03 ม., เงิน ณฉัตร สกุลบำรุงศิลป์ (สาธิตจุฬาฯ มัธยม) 8.47 ม., ทองแดง เมธปิยา เลิศอัคฆากร (สาธิตรามฯ) 8.35 ม.,

 
         วิ่งผลัด 4x200 เมตร ม.ปลาย หญิง ทอง สาธิตปทุมวัน 2:04.80 น., เงิน สาธิตบูรพา 2:05.98 น., ทองแดง สาธิตประสานมิตรมัธยม 2:13.85 น.


 
         เทนนิส รอบชิงประเภททีม ประเภททีมชาย สาธิตประสานมิตร ชนะ สาธิตรามประเภท 2-1, ประเภทหญิงสาธิตรามคำแหง ชนะ สาธิตประสานมิตร 2-1, ม.ต้นชาย สาธิตราม ชนะ สาธิตประสานมิตร 2-1, ม.ต้นหญิง สาธิตปทุมวัน ชนะ สาธิตบูรพา 2-1, ม.ปลายชาย สาธิตรามฯ ชนะ สาธิตบูรพา 2-0, ป.ปลายหญิง สาธิตบูรพา ชนะ สาธิตราม 2-0

 
         เทเบิลเทนนิสที่ยิมเนเซียม 4 ชิงชนะเลิศประเภททีม ประถมชาย สาธิตประสานมิตร ชนะ สาธิตจุฬาฯ 3-0, ม.ต้นชาย สาธิตรามฯ ชนะ สาธิตจุฬาฯ 3-2, ม.ปลายชาย สาธิตรามฯ ชนะ สาธิตขอนแก่น 3-1, ม.ปลายหญิง สาธิตเกษตร ชนะ สาธิต บูรพา 3-1

 
         แบดมินตัน รอบชิงชนะเลิศประเภททีม ประถมชาย สาธิตบูรพา ชนะ สาธิตเกษตร 3-0, ประถมหญิง สาธิตเกษตร ชนะ สาธิตรามประถม 3-2, ม.ปลายชาย สาธิตเกษตร ชนะ สาธิตราม 3-1, ม.ปลายหญิง สาธิตจุฬาฯ มัธยม ชนะ สาธิตเกษตร 3-1, ม.ต้นชาย สาธิตปทุมวัน ชนะ สาธิตรามฯ 3-1, ม.ต้นหญิง สาธิตราม ชนะ สาธิตบูรพา 3-0

Comment