หน้าแรก | Columnist | iBlog | iAuction | Gallery| ทัวร์นาเม้นท์กีฬา
ผลบอล | วิเคราะห์บอล

กีฬาอื่นๆ
ปิดสวย!ปทุมธานีซัดโทษดับกทม.ซิวแชมป์บอลนร.
31/01/2012 21:06:03


        ศึกกีฬานักเรียนนักศึกษาแห่งชาติชิงชัยวันสุดท้ายไปได้สวย แข้งเมืองกรุง สุดเซ็ง ยิงนำ 2-0 ก่อนโดน กฤษณพรหม บุญสาร รับบทฮีโร่ซัด 2 ตุงให้ปทุมธานี ตามตีเสมอ 2-2 ก่อนจะดวงเฮงซัดโทษพลิกกลับมาชนะ 6-5 คว้าแชมป์ไปครอง ขณะที่ลูกยางหนุ่ม-สาวโคราช กอดคอคว้าแชมป์ อัดนนทบุรีทั้งทีมชายและหญิง ซิวทองคล้องคอ สรุปเจ้าเหรียญทอง ทัพนักกีฬาเมืองหลวง เขต 10 กทม. ครองเจ้าเหรียญทอง



        การแข่งขันกีฬานักเรียน นักศึกษาแห่งชาติ ครั้งที่ 33 "อุบลราชธานีเกมส์" ระหว่างวันที่ 23-31 ม.ค. 55

 
     

ปทุมธานีแม่นเป้าแชมป์บอลนร.

 
        ฟุตบอล ชิง 2 ทอง ที่สนามโรงเรียนกีฬาจังหวัดอุบลราชธานี ทีมชาย รอบชิงชนะเลิศ เป็นการพบกันระหว่าง เขต 1 ปทุมธานี กับ เขต 10 กทม. โดยเกมคู่นี้สูสีกัน ครึ่งแรกยังไม่มีทีมใดทำประตูได้ เสมอกัน 0-0 อย่างไรก็ตาม น.62  กทม. มาได้ประตูขึ้นนำก่อน 1-0 จากลูกสับไกนอกกรอบเขตโทษของ อาทิตย์ วิเศษศิลป์ บอลพุ่งเข้าไปตุงตาข่าย

 
        จากนั้น กทม. เล่นอย่างมั่นใจมาได้ประตูนำเป็น 2-0 จาก จาตุรงณ์ พิมพ์คูณ กองหน้าตัวเก่งของทีมที่ยิงเข้าไปให้ทีมหนีห่าง ทว่าจุดเปลี่ยนอยู่ที่จังหวะที่กองหลังของกทม. ไปทำฟาล์วผู้เล่นปทุมธานี กรรมการเป่าเป็นจุดโทษ เป็นทางด้าน กฤษณพรหม บุญสาร รับหน้าที่สังหารเข้าไปไม่เหลือ ให้ ปทุมธานี ไล่ตามมาเป็น 1-2

 
        จากนั้นปทุมธานีเริ่มได้ใจ บุกเข้าใส่หวังตีเสมอให้ได้ และมาประสบผลสำเร็จในนาทีสุดท้ายของเกม จาก กฤษณพรหม คนเดิมที่กระชากบอลเข้าไปยิงผ่านมือนายทวารกทม. เข้าไป เป็นประตูตีเสมอให้ทีม และเป็นประตูที่สองของตนเอง เสมอกันที่ 2-2 ก่อนที่จะหมดเวลา และต้องตัดสินดวลจุดโทษ

 
        ปรากฏว่า ปทุมธานี ยิงแม่นกว่า เอาชนะไปได้ 6-5  ส่งผลให้ ปทุมธานี พลิกสถานการณ์คว้าทองไปครอง กทม. ได้เพียงเหรียญเงิน ส่วนเหรียญทองแดง เขต 3 อุบลราชธานี และเขต 2 ชลบุรี ขณะที่ผลการแข่งขันทีมหญิง ที่สนามโรงเรียนสนามโรงเรียนนารีนุกูล เขต 5 ลำปาง ชนะจุดโทษ เขต 2 ชลบุรี 6-5 (ในเวลาเสมอ 1-1) เหรียญทองแดง ได้แก่ เขต 8 นครศรีธรรมราช และเขต 6 นครสวรรค์


     

ลูกยางหนุ่ม-สาวโคราชอัดนนท์คว้าทอง

 
        วอลเลย์บอล ชิง 2 ทอง ที่อาคารพลศึกษา โรงเรียนเบญจมมหาราช เขต 2 นนทบุรี ซึ่งทะลุเข้าชิงชนะเลิศทั้งประเภททีมชาย และทีมหญิง ต้องอกหัก เมื่อพ่ายให้กับ เขต 3 นครราชสีมา ที่ผ่านเข้ามาทั้งชาย และหญิงเช่นเดียวกัน  โดยทีมหญิง "แชมป์เก่า" สาวเมืองย่าโม ที่มี จรัสพร บรรดาศักดิ์ นักตบลูกยางสาวชุดวอลเลย์บอลไทยแลนด์ลีก ของนครราชสีมาร่วมทัพ เอาชนะ เขต 1 นนทบุรี 3-1 เซต 25-22, 21-25, 25-23, 26-24 เหรียญทองแดง เขต 3 ศรีสะเกษ และเขต 10 กทม. เช่นเดียวกับทีมชาย ที่แม้ว่านนทบุรีจะเอาชนะไปก่อนในเซตแรก 25-21 แต่กลับมาเสียทีเดียว 3 เซตรวด 25-22, 25-19, 22-22 ส่งผลให้หนุ่มโคราชกลับมาเอาชนะ 3-1 เซต คว้าทอง

 
        ส่วนเหรียญทองแดง เขต 4 กาฬสินธุ์ และเขต 7 สุพรรณบุรี ด้านนักกีฬายอดเยี่ยมชาย จักรกฤษณ์ จันดาหัวดง (เขต 3 นครราชสีมา), ผู้ฝึกสอนยอดเยี่ยม สิบเอก ประเสริฐ แต่งเมือง (เขต 3 นครราชสีมา), นักกีฬายอดเยี่ยมหญิง จรัสพร บรรดาศักดิ์ (เขต 3 นครราชสีมา), ผู้ฝึกสอนยอดเยี่ยมชาย สุทธิชัย ชาญบัญชี


     

สุพรรณฯ-กทม.แบ่งทองบีเอ็มเอ็กซ์

 
        จักรยาน ชิง 2 ทอง ที่สนามทุ่งบูรพา บีเอ็มเอ็กซ์ ชาย ทอง นนทกร อินทร์โคกสูง (เขต 7 สุพรรณบุรี) เงิน อดิพงษ์ แก้วศรี (เขต 10 กทม.) ทองแดง กิติศักดิ์ อรุณพูลทรัพย์ (เขต 10 กทม.), บีเอ็มเอ็กซ์ หญิง ทอง วรัญญา แซ่แต้ (เขต 10 กทม.) เงิน ศิรภัสสร ชาติกำเนิด (เขต 2 ปราจีนบุรี) ทองแดง ชามาวี เกิดมณี (เขต 10 กทม.) นักกีฬายอดเยี่ยมชาย ธีระยุทธ สายสมร (เขต 3 ยโสธร), นักกีฬายอดเยี่ยมหญิง ศิรภัสสร ชาติกำเนิด (เขต 2 ปราจีนบุรี)


     

หวายเจ้าภาพอัดนครสววรค์แชมป์ทีมชุด

 
        เซปักตะกร้อ ชิง 2 ทอง ที่ยิมเนเซียม โรงเรียนกีฬาจังหวัดอุบลราชธานี ทีมชุดชาย รอบชิงชนะเลิศ นักหวดลูกหวาย เขต 3 อุบลราชธานี พบกับ เขต 6 นครสวรรค์ ปรากฏว่า หวายเจ้าภาพไม่ทำให้กองเชียร์ผิดหวัง เอาชนะไปได้ 2-0 ทีม โดยทีม ก 2-1 เซต 15-11, 10-15, 15-13 ก่อนที่ทีม ข จะเอาชนะไปได้อีก 2-1 เซต 16-14, 12-15, 15-7 เหรียญทองแดง ได้แก่ เขต 8 นครศรีธรรมราช และเขต 7 สุพรรณบุรี

 
        ส่วนทีมชุดหญิง รอบชิงชนะเลิศ เขต 3 ร้อยเอ็ด เอาชนะ เขต 7 สุพรรณบุรี 2-0 ทีม โดยทีม ก เขต 3 ร้อยเอ็ด ชนะ เขต 7 สุพรรณบุรี 2-1 เซต 15-13, 13-15, 15-8 ส่วนทีม ข เขต 3 ร้อยเอ็ด ชนะ เขต 7 สุพรรณบุรี 2-0 เซต 15-8, 15-12 ด้านเหรียญทองแดง ตกเป็นของ เขต 2 ชลบุรี และเขต 3 อุบลราชธานี
     

     

ยัดห่วงหนุ่มกทม.คว้าทองบาสทีมชาย

 
 
        บาสเกตบอล ชิง 2 ทอง ที่มหาวิทยาลัยราชภัฏอุบลราชธานี ทีมชาย รอบชิงชนะเลิศ ยัดห่วงหนุ่มเขต 10 กทม. อาสัยทีมเวิร์กและเกมรับที่ดีกว่า เบียดเอาชนะ เขต 1 นนทบุรี 54-40 คะแนน ส่งผลให้ กทม. คว้าเหรียญทองไปครอง ส่วนเหรียญเงิน นนทบุรี และเหรียญทองแดง เขต 4 อุดรธานี และเขต 9 สงขลา

 
        ขณะที่การแข่งขันในประเภททีมหญิง รอบชิงชนะเลิศ เขต 7 นครปฐม เอาชนะ "สาวย่าโม" เขต 3 นครราชสีมา 79-41 คะแนน โดยนครปฐมซิวทองไปคล้องคอ ส่วนเหรียญเงิน นครราชสีมา เหรียญทองแดง เขต 10 กทม. และเขต 4 อุดรธานี

     

นครปฐมล้างตาเก็บทองรักบี้15คน

 
        รักบี้ฟุตบอล 15 คน ชิง 2 ทอง ที่สนามวิทยาลัยเทคนิคอุบลราชธานี รอบชิงชนะเลิศ ภปร.ฯ ในชุดของนักกีฬาจาก เขต 7 นครปฐม ลงสนามล้างตากับ เขต 5 เชียงใหม่ หลังพ่ายชวดทองในรักบี้ 7 คนมาก่อนหน้านี้ ปรากฏว่า เขต 7 นครปฐมแก้แค้นได้สำเร็จ โดยเอาชนะ เขต 5 เชียงใหม่ 20-7 จุด คว้าทองไปครอง เหรียญทองแดง ได้แก่ เขต 3 สุรินทร์ และเขต 3 อุบลราชธานี
     

     

กาฬสินธุ์เหมาทองวอลเลย์ฯชายหาด

  
 
        วอลเลย์บอลชายหาด ชิง 2 ทอง ที่โรงเรียนเทศบาล 3 (สามัคคี) ทีมหญิง รอบชิงชนะเลิศ "เต็งหนึ่ง" เขต 4 กาฬสินธุ์ ยังโชว์ฟอร์มดีตั้งแต่รอบแรกจนถึงนัดสุดท้าย เอาชนะ เขต 7 เพชรบุรี 2-0 เซต สกอร์ 21-18, 21-15 หยิบทองไปครองได้เป็นผลสำเร็จ

 
        ขณะที่เหรียญทองแดง เขต 4 กาฬสินธุ์ (2) และเขต 7 สมุทรสาคร ด้านทีมชาย รอบชิงชนะเลิศ เขต 4 กาฬสินธุ์ ชนะ เขต 2 ชลบุรี 2-0 เซต 21-18, 21-19 เป็นเหรียญทองเหรียญที่สองของนักวอลเลย์ชายหาดของกาฬสินธุ์ ส่วนทองแดง เขต 7 เพชรบุรี และเขต 8 นครศรีธรรมราช


     

สระบุรีถล่มกาญจน์11-1แชมป์ฮอกกี้

 
        ฮอกกี้ ชิง 2 ทอง ที่โรงเรียนอัสสัมชัญอุบลราชธานี ทีมหญิง รอบชิงชนะเลิศ เขต 3 สุรินทร์ ที่เสมอกับ เขต 1 สระบุรีในเวลา เอาชนะจุดโทษไปได้ 3-2 ซิวแชมป์ฮอกกี้กีฬานักเรียน นักศึกษาแห่งชาติ ครั้งที่ 33 ไปครองได้สำเร็จ เหรียญทองแดง เขต 6 อุตรดิตถ์ และเขต 7 กาญจนบุรี
 
 
        ด้านทีมชาย รอบชิงชนะเลิศ เขต 1 สระบุรี โชว์ฟอร์มสุดยอด ไล่ถล่มนักตีคลีจาก เขต 7 กาญจนบุรี ไปแบบกระจุย 11-1 ส่งผลให้คว้าทองไปได้อีกสมัย เหรียญทองแดง เขต 6 อุตรดิตถ์ และเขต 3 สุรินทร์


     

สาวขอนแก่นอัดสุพรรณฯซิวแฮนด์บอล

 
        แฮนด์บอล ชิง 2 ทอง ที่วิทยาลัยเทคนิคอุบลราชธานี ทีมหญิง รอบชิงชนะเลิศ เขต 4 ขอนแก่น ชนะ เขต 7 สุพรรณบุรี 40-21 คะแนน ส่งผลให้ขอนแก่น ได้เหรียญทอง ส่วน สุพรรณบุรี ได้แค่เหรียญเงิน ขณะที่เหรียญทองแดง เป็นของ เขต 5 เชียงราย และเขต 3 ศรีสะเกษ

 
        ด้านผลการแข่งขันทีมชาย รอบชิงฯ ปรากฏว่า เขต 3 ศรีสะเกษ เอาชนะ เขต 2 สมุทรปราการไปได้อย่างสนุก 39-34 โดยเหรียญทองเป็นของ ศรีสะเกษ เหรียญเงิน สมุทรปราการ และเหรียญทองแดง ได้แก่ เขต 7 สุพรรณบุรี กับเขต 10 กทม.


     

กทม.-ศรีสะเกษคว้าทองขว้างชายหาด

 
        แฮนด์บอลชายหาด ชิง 2 ทอง ที่สนามโรงเรียนเทศบาล 3 สามัคคี ทีมหญิง รอบชิงชนะเลิศ เขต 10 กทม. ชนะ เขต 3 ศรีสะเกษ 2-0 พีเรียด (13-11, 10-8) เหรียญทอง เป็นของ เขต 10 กทม. เหรียญเงิน เขต 3 ศรีสะเกษ เหรียญทองแดง เขต 1 สระบุรี และเขต 8 กระบี่

 
        ด้านทีมชาย รอบชิงชนะเลิศ เขต 3 ศรีสะเกษ ชนะ เขต 3 อุบลราชธานี 2-0 พีเรียด (33-18, 21-12) ทำให้ทีมชายศรีสะเกษมาแก้ตัวคว้าทองได้สำเร็จ เหรียญเงิน เขต 3 อุบลราชธานี เหรียญทองแดง เขต 2 ชลบุรี และเขต 10 กทม.

 
     

สมุทรปราการซัดโทษซิวทองโต๊ะเล็ก

 
        ฟุตซอล ชิง 2 ทอง ที่อาคารตลาดสดเทศบาล 3 ทีมหญิง รอบชิงชนะเลิศ โต๊ะเล็กสาวเมืองขุนแผน เขต 7 สุพรรณบุรี ต้อนเอาชนะคู่ปรับอย่าง เขต 2 ชลบุรี 2-1 ส่งผลให้สุพรรณบุรีเก็บเหรียญทองกลับบ้าน ส่วนเขต 2 ชลบุรีได้เพียงแค่เหรียญเงิน ด้านเหรียญทองแดง เป็นของ เขต 10 กทม. และ เขต 4 ขอนแก่น

 
        ส่วนทีมชาย เขต 2 สมุทรปราการ พบกับเขต 7 นครปฐม ซึ่งคู่นี้สู้กันอย่างสูสี ผลัดกันยิงก่อนที่จะเสมอกันที่ 5-5 ต้องตัดสินหาผู้ชนะด้วยการดวลจุดโทษ ปรากฏว่า สมุทรปราการ แม่นกว่าเอาชนะไปได้ 10-8 หยิบเหรียญทอง ส่วนหรียญทองแดง เขต 10 กทม. และ เขต 6 สุโขทัย


     

เจ้าภาพดุเก็บ2ทองคาราเต้ส่งท้าย

 
        คาราเต้-โด ชิง 4 ทอง ที่วิทยาลัยเทคนิคอุบลราชธานี รุ่นน้ำหนัก 60 กก.ขึ้นไป หญิงทอง ธนนันท์ พระโยม (เขต 6 สุโขทัย) เงิน ชนนิกานต์ เพชรติ่ง (เขต 10 กทม.) ทองแดง พัชรพร ชิณพรม (เขต 3 อุบลราชธานี) และ ปิชารินันท์ ประมูลเฉโก (เขต 8 นครศรีธรรมราช)

 
        รุ่นน้ำหนัก 75 กก.ขึ้นไป ชาย ทอง ฐากร เสือสกุล (เขต 3 อุบลราชธานี) เงิน กฤดิ หนูรินทร์ (เขต 8 นครศรีธรรมราช) ทองแดง วัชระ เจริญพาโชค (เขต 10 กทม.) และ สุนันทร์ อินปรา (เขต 1 นนทบุรี), ทีมชาย ทอง (เขต 3 อุบลราชธานี), เงิน เขต 10 กทม. ทองแดง เขต 6 สุโขทัย, ทีมหญิง ทอง เขต 10 กทม. เงิน เขต 6 สุโขทัย ทองแดง เขต 3 อุบลราชธานี และเขต 8 กระบี่
    

     

ยูโดปิดท้ายศรีสะเกษ-กทม.ได้เฮ



 
        ยูโด ชิง 4 ทอง ที่โรงเรียนปทุมวิทยากร รุ่นน้ำหนักไม่เกิน 90 กก. ชาย ทอง ปรัชญา ศิริบุญ  (เขต 3 ศรีสะเกษ) เงิน ศรราม กุญชรชัย (เขต 6 พิษณุโลก) ทองแดง อานนท์ ประคองสุข (เขต 10 กทม.) และ ชนสิษฎ์ อรัญดร (เขต 9 ตรัง), รุ่นน้ำหนักมากกว่า 90 กก.ขึ้นไป ชาย ทอง ศักดิ์สิทธิ์ แก้วจุลศรี (เขต 2 ชลบุรี) เงิน ฤทธิเกียรติ คุ้มรักษา (เขต 10 กทม.) ทองแดง นัชพล ประกอบนา (เขต 4 สกลนคร) และสุรพงศ์ เนาวรัตน์ (เขต 7 สุพรรณบุรี)

 
        รุ่นน้ำหนักไม่เกิน 70 กก. หญิงทอง ธรณ์ธันย์ บุญด้วง (เขต 6 พิษณุโลก) เงิน วิภารัตน์ วิทูธรสานต์ (เขต 2 จันทบุรี) ทองแดง ศิลาเพชร ทองหยวก (เขต 10 กทม.) และศิริพร ลุ้งบ้าน (เขต 9 ตรัง), รุ่นน้ำหนักมากกว่า 70 กก.ขึ้นไป หญิง ทอง อารีวรรณ จันทร์ศรี (เขต 10 กทม.) เงิน ทิพธัญญา เมืองนาค (เขต 2 สมุทรปราการ) ทองแดง สุบรรณ ไชยรัตน์ (เขต 3 ศรีสะเกษ) และ เนตรนภา ไพโรจน์ (เขต 9 ตรัง)
     

     

เจ้าภาพจัดมนต์รักแม่น้ำโขงโชว์ปิด

 
        ในเย็นวันเดียวกัน อุบลราชธานีเกมส์ ได้ปิดฉากอย่างประทับใจ โดยมีขึ้นที่สนามกีฬาโรงเรียนกีฬาจังหวัดอุบลราชธานี เริ่มตั้งแต่ 17.00 น. เป็นการแสดงจากวงดนตรีซิมโฟนิค ก่อนที่ นายสุรพล สายพันธ์ ผู้ว่าราชการจังหวัดอุบลฯ ประธานพิธีปิดจะเดินทางถึงสนาม จากนั้น นางแสงจันทร์ วรสุมันต์ อธิบดีกรมพลศึกษา มอบโล่ขอบคุณให้กับผู้ว่าราชการจังหวัด, นายกสมาคมกีฬา และนายกองค์การบริหารส่วนจังหวัด รวมทั้งผู้แทนจาก 10 เขต

 
        ก่อนที่ นายชลิต เขียวพุ่มพวง รองอธิบดีกรมพลศึกษา จะกล่าวสรุปผลการแข่งขัน ต่อด้วยพิธีการมอบธงให้เจ้าภาพจัดการแข่งขัน ครั้งที่ 34 จ.แพร่ พร้อมกับการแสดงของเจ้าภาพครั้งต่อไป พร้อมกับชมการแสดงประกอบ ชุด "มนต์รักแม่น้ำโขง" และดับไฟในกระถางคบเพลิง พร้อมกับจุดพลุดอกไม้ไฟ เฉลิมฉลองความสำเร็จในการจัดการแข่งขันในครั้งนี้
    

     

เมืองแพร่เกมส์ชิงชัย6-15ม.ค.55

 
        นางแสงจันทร์ วรสุมันต์ อธิบดีกรมพลศึกษา และ นายเกษม วัฒนธรรม ผู้ว่าราชการจังหวัดแพร่ ร่วมแถลงข่าวการจัดการแข่งขันกีฬานักเรียน นักศึกษาแห่งชาติ ครั้งที่ 34 "เมืองแพร่เกมส์" ระหว่างวันที่ 6-15 ม.ค. 56 โดยงานแถลงข่าวมีขึ้น ณ มหาวิทยาลัยการจัดการ และเทคโนโลยีอีสเทิร์น จ.อุบลราชธานี วันที่ 31 ม.ค. ที่ผ่านมา

 
        นายเกษม วัฒนธรรม ผู้ว่าราชการจังหวัดแพร่ กล่าวว่า แพร่ ได้เตรียมความพร้อมในด้านต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องของที่พักเจ้าหน้าที่และนักกีฬา การคมนาคมขนส่งภายในจังหวัด สถานที่และอุปกรณ์สำหรับทำการแข่งขันถือว่ามีความพร้อมที่จะรองรับเจ้าหน้าที่ และนักกีฬาจาก 10 เขต รวมถึงอุปกรณ์สื่อสาร และระบบประมวลผล ศูนย์เพรสเซนเตอร์

 
        ขณะนี้ได้ตกแต่งภายในศูนย์จะมีการติดตั้งอุปกรณ์การสื่อสารที่เป็นระบบเทคโนโลยีสมัยใหม่คอยอำนวยความสะดวกให้กับสื่อมวลชนอย่างครบครัน

 
        การแข่งขันกีฬานักเรียน นักศึกษาแห่งชาติ ครั้งที่ 34 "เมืองแพร่เกมส์" นั้น ใช้คำขวัญประจำการแข่งขันว่า "เกมส์แห่งมิตรภาพของหมู่เฮา" ส่วนสัญลักษณ์ของการแข่งขันเป็นรูปพระธาตุช่อแฮ และสัตว์สัญลักษณ์นำโชค (Mascot) ใช้ม้าสวมชุดผ้าม่อฮ่อม ชื่อว่า "คำปันเกย" โดยจัดชิงชัย 34 ชนิดกีฬา และอีก 1 กีฬาสาธิต


     

พ่อเมืองอุบลฯทิ้งทวนขอจัดกีฬาชาติปี59

 
        นายสุรพล สายพันธ์ ผู้ว่าราชการจังหวัดอุบลราชธานี กล่าวว่า ในฐานะเจ้าภาพจัดการแข่งขันกีฬานักเรียน นักศึกษาแห่งชาติ ครั้งที่ 33 จังหวัดได้ทุ่มเททั้งงบประมาณและบุคลากร เพื่อให้การแข่งขันออกมาสมบูรณ์ที่สุด โดยตลอดทั้ง 10 วันที่ผ่านมา ถือว่าประสบความสำเร็จ ตนรู้สึกพอใจกับการทำงานของคณะกรรมการจัดการแข่งขันทั้ง 21 ฝ่าย

 
        อีกทั้งยังได้เห็นการยกมาตรฐานการจัดการแข่งขันชนิดกีฬาต่างๆ นักกีฬาสามารถพัฒนาตนเอง และทำลายสถิติได้หลายรายการ

 
        "เรายังเชื่อว่าศักยภาพของจังหวัดอุบลฯ ไม่ว่าจะเป็นสนามแข่งขันที่เรามีพร้อม ที่พักนักกีฬา และการอำนวยความสะดวกต่างๆ โดยเฉพาะประสบการณ์ของจังหวัดที่เคยจัดการแข่งขันกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 25 และกีฬานักเรียน นักศึกษาแห่งชาติ ครั้งที่ 33 จะสามารถจัดการแข่งขันกีฬาแห่งชาติได้

 
        ซึ่งผมจะเตรียมเสนอข้อมูลเพื่อเสนอตัวเป็นเจ้าภาพจัดการแข่งขันให้กับการกีฬาแห่งประเทศไทย ก่อนที่ผมจะเกษียณอายุราชการในอีก 8 เดือนข้างหน้า เพื่อให้ชาวอุบลฯ ได้สัมผัสกับการจัดการแข่งขันกีฬาระดับที่สูงขึ้น ขณะเดียวกันยังเชื่อว่าจังหวัดจะสามารถจัดกีฬาระดับนานาชาติได้อีกด้วย" พ่อเมืองดอกบัว กล่าว

 
        สำหรับกีฬาแห่งชาติ ในปีต่อไปมีจังหวัดเจ้าภาพที่ได้รับการพิจารณาให้จัดการแข่งขันดังนี้ ปี 2555 เชียงใหม่, ปี 2556 สุพรรณบุรี, ปี 2557 นครราชสีมา และปี 2558 นครสวรรค์ ซึ่งหากอุบลฯ จะเสนอตัวเป็นเจ้าภาพจัดการแข่งขันกีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 44 ในปี 2559 โดยจะต้องได้รับการพิจารณาร่วมกับจังหวัดอื่นๆ ที่เสนอตัวเป็นเจ้าภาพ จากการกีฬาแห่งประเทศไทยด้วยเช่นกัน


 

ข่าวอื่นๆ ในหมวดนี้
Comment
Top 5 ข่าวในรอบ 3 วัน
Recommend on Google
คอลัมน์

วิธีลงประกาศซื้อ-ขาย | สนใจลงโฆษณา
ติดต่อโฆษณาคลาสซิฟายด์ website :
โทร. 02-508-8235-48 , 02-508-8000 ต่อ 8235-48