Sports Wow

รายการ "Sports Wow" คนกีฬาล่าฝัน " รายการทีวีที่เต็มไปด้วยสาระบันเทิง ความรู้ ในเชิงสร้างสรรค์ ของเหล่าฮีโร่คนกีฬาในอดีต ที่จะจุดปรกาย พร้อมเติมพลังชีวิต ให้แก่ทุกคน ที่พร้อมจะออกล่าความฝัน ทั้งเด็ก และเยาวชนที่สนใจกีฬา, นักกีฬารุ่นใหม่, คนทั่วไป ซึ่งเนื้อหารายการจะสะท้อนตัวตนที่แท้จริง เส้นทาง อุปสรรค จุดพลิกผัก แนวคิด แรงบันดาลใจ การต่อสู้ จะได้พบความสำเร็จของนักกีฬา บนก้าวย่างเส้นทางของนักกีฬาเหล่านั้น.

เขาทราย แกแล็คซี่ (มวย)

แชมป์โลกตลอดกาล สถิติชก ชนะ 49 ชนะน๊อค 43 แพ้ 1
2527 ครองแชมป์โลกรุ่นจูเนียร์แบนตั้มเวท WBA ชนะน็อกยก 6 ยูเซบิโอ เอสปินัล นักชกโดมินิกัน และได้ครองแชมป์ จูเนียร์แบนตั้มเวท สมาคมมวยโลก 2527 - 2534
2534 แขวนนวม หลังจากป้องกัน แชมป์สมัยที่ 19 ปัจจุบันสมาคมมวยโลก ได้ยกให้เป็นแชมป์ตลอดกาล และบรรจุลงใน Hall of Fame ของสมาคมมวยโลก

สมรักษ์ คำสิงห์ (มวย)

นักกีฬาไทยคนแรก ที่ได้เหรียญทอง ในกีฬาโอลิมปิก ครั้งที่ 26
2528 เริ่มเข้าแข่งขันมวยสากลสมัครเล่น และประสบความสำเร็จได้ทั้งแชมป์ประเทศไทยและเหรียญทองกีฬาแห่งชาติ จนติดทีมชาติครั้งแรก และถือว่าเป็น นักมวยไทยคนแรกที่ผ่านรอบคัดเลือก แข่งขันรอบสุดท้าย ในกีฬาโอลิมปิก ถึง 4 ครั้งติดต่อกัน
2535 โอลิมปิก ที่บาร์เซโลนา, 2539 โอลิมปิก ที่แอตแลนตา, 2543 โอลิมปิก ที่ซิดนีย์, 2547 โอลิมปิก ที่เอเธนส์

สามารถ พยัคฆ์อรุณ (มวย)

อดีตแชมป์โลกคนที่ 10 ของไทย
2523 แชมป์ของมวยลุมพินี รุ่นพินเวท (105 ปอนด์), รุ่นจูเนียร์ฟลายเวท (108 ปอนด์)
2524 แชมป์ของมวยลุมพินี รุ่นจูเนียร์แบนตั้มเวท (115 ปอนด์), รุ่นเฟเธอร์เวท (126 ปอนด์)
2526 เริ่มชกมวยสากลครั้งแรก และได้แชมป์โลกครั้งแรกในรุ่นซูเปอร์แบนตั้มเวท (122 ปอนด์) ของสภามวยโลก ( WBC) กับนักมวยชาวเม็กซิกัน กัวดาลูเป้ พินเธอร์

พงษ์ศักดิ์เล็ก ไก่ย่างห้าดาว (มวย)

นักมวยยอดเยี่ยมที่สุดอันดับ 7 ของโลก
2540 แชมป์โลกรุ่นไลท์ฟลายเวท WBU ชนะน็อคยก 1 เอ็มซูกิซี สกาลี นักชกชาวแอฟริกาใต้
2544 แชมป์โลกรุ่นฟลายเวท WBC และสามารถปกกันแชมป์ได้มากก่า 20 ครั้ง ตั้งแต่ปี 2544- 2555 ได้รับการบรรุจุชื่อไว้ใน Hall of Fame ของ WBC และเป็นนักมวยคนแรกด้วยที่มีชื่อบรรจุอยู่โดยที่ยังไม่ได้แขวนนวม เป็นเจ้าของสถิติชนะน็อกเร็วที่สุดในรุ่นฟลายเวท จากการชนะน็อก ไนโตะ ไดสุเกะ ยกที่ 1 ด้วยเวลาเพียง 34 วินาที

พุฒ ล้อเหล็ก (มวย)

เจ้าของสถิติการชก 80 กว่าครั้ง ไม่เคยแพ้น็อค หรือเทคนิคเกิลน็อคเอาท์ และไม่เคยโดนนับ
2514 แชมป์มวยไทยรุ่นจูเนียร์เฟเธอร์เวท (122 ปอนด์) ของสนามมวยเวทีลุมพินี - ชนะคะแนน สามย่าน สิงห์ศรทอง
2518 แชมป์มวยสากลรุ่นไลต์เวท (135 ปอนด์) ของเวทีราชดำเนิน - ชนะทีเคโอ ยกที่ 7 มาลัยทอง เลือดเมืองใต้

มนัส บุญจำนงค์ (มวย)

นักชกเหรียญรางวัลโอลิมปิกสองสมัย
2547 เหรียญทองโอลิมปิก ที่กรุงเอเธนส์ รุ่นไลท์เวลเตอร์เวท 64 กิโลกรัม ชนะยูได เซเดอโน่ จอห์นสัน นักชกคิวบา
2551 เหรียญเงินโอลิมปิก ที่กรุงปักกิ่ง แพ้ เฟลิกซ์ ดิแอซ นักชกชาวโดมินิกัน

พ.ต.ต.วิจารณ์ พลฤทธิ์ (มวย)

เหรียญทองโอลิมปิก คนที่สองของไทย
2542 เหรียญทอง ซีเกมส์ มวยสากล รุ่น ฟลายเวท
2543 เหรียญทองโอลิมปิก ที่ซิดนีย์ ชนะ บูรัต ยูมาดิลอฟ นักชกคาซัคสถาน

อาณัติ รัตนพล (กรีฑา)

แชมป์วิ่งผลัด 4X100 เมตร 4 สมัย เอเชี่ยนเกมส์
2509, 2513, 2517 และ2521 เหรียญทอง เอเชี่ยนเกมส์ วิ่งผลัด 4X100 เมตร
2517 เหรียญทอง เอเชี่ยนเกมส์ วิ่ง 100 เมตร และวิ่ง 200 เมตร

สุชาติ แจสุรภาพ (กรีฑา)

แชมป์วิ่ง 100 เมตร 3 สมัย ซีเกมส์
2516 และ2518 เหรียญทอง วิ่งผลัด 4X100 กีฬาแหลมทอง
2517 และ2521 เหรียญทอง วิ่งผลัด 4X100 เอเชี่ยนเกมส์
2520, 2522 และ 2524 เหรียญทอง วิ่งผลัด 4X100 ซีเกมส์

ภราดร ศรีชาพันธุ์ (เทนนิส)

นักเทนนิสชาวเอเชียที่มีอันดับสูงที่สุดในประวัติศาสตร์ด้วยอันดับ 9 ของโลก
2545 แชมป์เอทีพีทัวร์ ที่ลองไอส์แลนด์ สหรัฐฯ, สต็อกโฮล์ม สวีเดน และที่เชนไน อินเดีย
2546 แชมป์เอทีพีทัวร์ ที่ลองไอส์แลนด์ สหรัฐฯ
2547 แชมป์เอทีพีทัวร์ ที่นอตติงแฮม อังกฤษ

แทมมารีน ธนสุกาญจน์ (เทนนิส)

นักเทนนิสหญิงมือ 1 ของไทย มีอันดับโลกสูงสุด อันดับ 19
2538 - 2553 แชมป์ ดับเบิ้ลยูทีเอ ทัวร์ ประเภทหญิงเดี่ยว 4 รายการ, ประเภทหญิงคู่ 8 รายการ, แชมป์หญิงเดี่ยว ไอทีเอฟ วีเมนส์ เซอร์กิต 14 รายการ, แชมป์หญิงคู่ ไอทีเอฟ วีเมนส์ เซอร์กิต 7 รายการ

นาวาอากาศตรี ปิยะพงษ์ ผิวอ่อน (ฟุตบอล)

ดาวซัลโว ตลอดกาลของเมืองไทย จำนวน 103 ประตู
2524-2540 เล่นให้ทีมชาติไทย รวม 17 ปี
2524, 2525, 2526, 2532 และ2535 พาทีมเป็น แชมป์ฟุตบอลชิงถ้วยพระราชทานคิงส์ คัพ 5 สมัย
2524, 2525, 2526, 2528, 2536, 2538 และ2540 แชมป์ฟุตบอลซีเกมส์ 6 สมัย

วิทยา เลาหกุล (ฟุตบอล)

นักฟุตบอลคนแรกของไทย ที่เล่นในลีกยุโรป
2518 ติดทีมชาติชุดใหญ่ครั้งแรกในรายการเอเซี่ยนคัพ
2520 และ2528 พาทีมเป็นแชมป์ซีเกมส์
2526 ได้แชมป์ลีก โอเบอร์ลีก้า ซุดเวสต์ เยอรมัน (สโมสรซาร์บรุ๊คเคน)

ร.ต.ท.เกียรติศักดิ์ เสนาเมือง (ฟุตบอล)

แชมป์กับทีมชาติไทยทุกชุด 10 ครั้ง ยิงทั้งหมด 100 ประตู
2537 และ2549 แชมป์ฟุตบอลชิงถ้วยพระราชทานคิงส์ คัพ
2536, 2538, 2540 และ2542 แชมป์ฟุตบอลซีเกมส์
2539, 2543 และ2545 แชมป์ฟุตบอลอาเซียนฟุตบอลแชมเปี้ยนชิพ
2537 แชมป์ฟุตบอลอินดิเพนเดนท์ อินโดนีเซีย

ร.อ.หญิงปวีณา ทองสุก (ยกน้ำหนัก)

นักกีฬายกน้ำหนักหญิงที่เก่งที่สุดในโลก โดยคว้าแชมป์ได้ถึง 3 รุ่นจาก 4 รายการใหญ่
2545 แชมป์โลกในการแข่งขันยกน้ำหนักรุ่น 69 กก. ที่โปแลนด์
2547 เหรียญทองโอลิมปิกรุ่น 75 กก. ที่เอเธนส์
2548 แชมป์โลกในการแข่งขันยกน้ำหนักรุ่น 63 กก. ที่กาตาร์
2549 เหรียญทองเอเชี่ยนเกมส์ รุ่น 63 กก. ที่โดฮา

ร.ท.หญิง ประภาวดี เจริญรัตนธารากูล (ยกน้ำหนัก)

เหรียญทองที่ 3 ของทีมยกน้ำหนักสาวไทยในเวทีโอลิมปิก
2546, 2548, 2554 เหรียญทอง ซีเกมส์
2548 3 เหรียญทอง ชิงแชมป์เอเชีย ที่ สหรัฐอาหรับเอมิเรตส์
2549 3 เหรียญทอง กีฬามหาวิทยาลัยโลก ที่ตุรกี
2551 เหรียญทองโอลิมปิก ที่ปักกิ่ง

ร.อ.หญิง อุดมพร พลศักดิ์ (ยกน้ำหนัก)

นักกีฬาหญิงคนแรกของประเทศไทย ที่ได้เหรียญทองโอลิมปิก
2546 2 เหรียญทอง ยกน้ำหนักชิงชนะเลิศแห่งโลก ที่แวนคูเวอร์
2547 เหรียญทองโอลิมปิก ที่เอเธนส์

นุศรา ต้อมคำ (วอลเลย์บอล)

มือเซตที่สร้างประวัติศาสตร์ให้แก่ทีมชาติไทย
2550 และ 2555 มือเซตยอดเยี่ยม จากการแข่งขันวอลเลย์บอลหญิงชิงชนะเลิศแห่งเอเซีย
2556 อันดับ 1 ตำแหน่งมือเซตยอดเยี่ยม การแข่งขันวอลเลย์บอลเวิลด์กรังด์ปรีซ์ (รอบแรก )

รัชนก อินทนนท์ (แบดมินตัน)

แชมป์โลกแบดมินตันที่มีอายุน้อยที่สุด
2552, 2553 และ 2554 แชมป์แบดมินตันเยาวชนชิงชนะเลิศแห่งโลก 3 สมัยติดต่อกัน
2556 ชนะเลิศการแข่งขันแบดมินตันชิงแชมป์โลก ที่กวางโจว สร้างประวัติศาสตร์เป็นนักแบดมินตันไทยคนแรกที่คว้าแชมป์การแข่งขันแบดมินตันชิงแชมป์โลก และเป็นนักแบดมินตันที่อายุน้อยที่สุดที่ติดอันดับ 1 ใน 5 ของโลก ในวัยเพียง 18 ปี

ธงชัย ใจดี (กอล์ฟ)

นักกอล์ฟทำเงินรางวัลรวมสูงสุดเอเชี่ยนทัวร์ 3 สมัยปี 2001,2004 และ 2009
นักกอล์ฟคนแรกที่ครองมือหนึ่งเอเชี่ยนทัวร์สามสมัย และเป็นนักกอล์ฟไทยคนแรกที่คว้าแชมป์ในรายการของยูโรเปี้ยนทัวร์ 2543 - 2555 แชมป์ยูโรเปี้ยนทัวร์ 5 รายการ, เอเชี่ยนทัวร์ 11 รายการ

ต๋อง ศิษย์ฉ่อย (สนุกเกอร์)

ผู้ปลุกกระแสกีฬาสนุกเกอร์ ด้วยอันดับ 3 ของโลกในช่วงปี 2537 - 2538
2527 เริ่มแข่งขันสนุกเกอร์ในระดับเยาวชน ได้รองชนะเลิศการแข่งขันประเภทดาวรุ่ง ของนิตยสารคิวทอง
2531 ชนะเลิศการแข่งขันสนุกเกอร์รายการชิงแชมป์สมัครเล่นโลก
2535 ชนะเลิศรายการ Strachan Open / 2537 และ2538
ชนะเลิศรายการ Thailand Open เป็นนักกีฬาสนุกเกอร์จากภูมิภาคเอเชียคนแรกที่ประสบความสำเร็จในการเล่นสายอาชีพ และเป็นนักสนุกเกอร์คนที่ 8 ของโลกที่สามารถทำเงินรางวัลได้มากกว่า 1 ล้านปอนด์

เยาวภา บุรพลชัย (เทควันโด)

เหรียญทองแดงแรก เทควันโด โอลิมปิก 2004
2542 ลงแข่งขันรายการ Pro Junior เป็นรายการแรก ได้รางวัลชนะเลิศ
2545 เหรียญเงิน เอเชียนเกมส์ ที่ปูซาน เกาหลีใต้
2546 เหรียญทอง ซีเกมส์ ที่เวียดนาม / 2547 เหรียญทองแดง โอลิมปิก ที่กรีซ
2548 เหรียญเงิน กีฬามหาวิทยาลัยโลก ที่ตุรกี
2549 เหรียญทอง ชิงแชมป์เอเชีย ที่ไทย, , เหรียญทอง เวิลด์คัพ ที่ไทย

บุตรี เผือดผ่อง (เทควันโด)

เหรียญเงิน โอลิมปิก 2008
2548, 2549 และ 2550 แชมป์กีฬาเยาวชนแห่งชาติ 3 สมัย
2549 เหรียญทองเยาวชนชิงแชมป์โลก
2549 และ 2550 เยาวชนชิงชนะเลิศแห่งประเทศไทย
2550 เยาวชนชิงชนะเลิศแห่งเอเชีย / 2551 เหรียญเงิน โอลิมปิก ที่ปักกิ่ง

สายสุนีย์ จ๊ะนะ (วีลแชร์ฟันดาบ)

2546 เหรียญทอง การแข่งขันเวิลด์คัพ ไครส์เชิร์ต นิวซีแลนด์
2547 เหรียญทอง พาราลิมปิกเกมส์ ที่เอเธนส์
2554 2 เหรียญทอง 1 เหรียญทองแดง ไอวาส วีลแชร์ เวิลด์ คัพ ที่โปแลนด์
2555 เหรียญทอง พาราลิมปิกเกมส์ ที่ลอนดอน

ประวัติ วะโฮรัมย์ (วีลแชร์เรซซิ่ง)

2543 เหรียญทอง 5,000 และ10,000 เมตร T54 กีฬาพาราลิมปิก ที่ซิดนีย์
2547 เหรียญทอง 4,100 และ4,400 เมตร T53-54 กีฬาพาราลิมปิก ที่เอเธนส์ กรีซ